ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Lipidsoft lite ใส่ในโชันแล้วเนื้อเหลว

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Lipidsoft lite ใส่ในโชันแล้วเนื้อเหลว

โพสต์โดย qgraceworld » พฤหัสฯ. ธ.ค. 12, 2019 11:54 pm

สวัสดีค่ะ

ลองขึ้นสูตรโลชันตามนี้แล้ว เนื้อเหลวเป็นน้ำค่ะ
ตอนแรกไม่แน่ใจว่าเหลวจากอะไร แต่จากการลองทำหลายครั้ง พบว่า มาเหลว 2 จังหวะ
1 เหลวจาก Sodium Lactate Plus
แตาก้อไม่เหลวจนเปนน้ำค่ะ เนื้อยังพอได้อยุ่ค่ะ
2 เมื่อใส่ LipidSoft Lite ลงไป จะเหลวเป็นน้ำทันทีค่ะ .. ไม่ว่าจะใส่โดยตรงกับโลชัน หรือ ละลายความร้อนกับ Horse Oil ก่อน ก้อเหลวเป็นน้ำค่ะ ..ลองเอาใส่ในเนื้อโลชันอื่นก้อเหลวเป็นน้ำเช่นกันค่ะ

มีวิธีทำให้ไม่เหลวไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

สูตรโลชันน้ำหอมนะคะ
(แยกpart ตามเว้นวรรคค่ะ)

Water 84.6%
Aquamax 3%
Sodium Lactate Plus 2%

Water 5%
Arbutin 0.1%
Alantoin 0.3%

Horse Oil 1.5% (60°)
Pure Baicalin 0.2% (60°)

Hya matrix 0.1%

Phenoxy 0.7%

LipidSoft Lite 1%

Perfume 1.5%
qgraceworld

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Lipidsoft lite ใส่ในโชันแล้วเนื้อเหลว

โพสต์โดย qgraceworld » ศุกร์ ธ.ค. 13, 2019 2:08 am

อีกเรื่องนึงค่า

Pure Baicalin กับ Horse Oil กลิ่นค่อนข้างแรง ใส่น้ำหอมแล้วไม่ค่อยหอมค่ะ พอจะมีตัวไหน ให้ความชุ่มชื้น และช่วยกระชับผิวได้แทน 2 ตัวนี้ไหมคะ
qgraceworld

Re: Lipidsoft lite ใส่ในโชันแล้วเนื้อเหลว

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 15, 2019 9:27 pm

สวัสดีคะ

สูตรตามที่ท่านสมาชิกสอบถามมานี้ ใช้อะไรเป็นตัวประสานน้ำ-น้ำมัน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย qgraceworld » อาทิตย์ ธ.ค. 15, 2019 11:42 pm

สวัสดีค่ะ

แจ้งสูตรและตัวทำให้เนื้อเหลวผิดค่ะ
แก้ไขเปนตามนี้ค่ะ

สูตรโลชันน้ำหอมนะคะ

Water 83.15%
Aquamax 3%

Water 5%
Sodium Lactate Plus 1%(ใส่แล้วเนื้อเหลว)
Arbutin 0.4%
Alantoin 1%

Lipomulse luxe 1% (ตัวประสานน้ำ/น้ำมัน)
sheabutter 3%

Hya matrix 0.05%

น้ำหอม 1.5%
qgraceworld

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 20, 2019 5:55 am

สวัสดีคะ

Sodium Lactate Plus มีลักษณะเป็น electrolyte การประสานสูตรนี้ จะเป็นต้องเลือกใช้ สารประสาน ที่สามารถทน electrolyte ได้ ตัวอย่างเช่น Butter Cream Maker คะ
staff

โพสต์โดย qgraceworld » จันทร์ ธ.ค. 23, 2019 7:15 pm

ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ลด%ลงมาเนื้อพอได้อยู่ค่ะ

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ สูตรนี้ เวลาเหงื่อออกหรือโดนน้ำ แม้จะผ่านไป 6ชม.++ แต่ตัวจะตัวยังลื่นๆ เหมือนตอนพึ่งทาเสร็จแล้วโดนน้ำ

ไม่ทราบว่าแบบนี้คือผิวยังชุ่มชื้น หรือจิงๆแค่โลชันไม่ซึมเลยลื่นเวลาเหงื่อออกคะ

แก้ไขอย่างไรได้บ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

สูตรโลชันน้ำหอมอัพเดทนะคะ

Water
Aquamax 3%

Water 5%
Sodium Lactate Plus 0.5%
Arbutin 0.3%
Alantoin 1%

Lipomulse luxe 1% (ตัวประสานน้ำ/น้ำมัน)
Horse Oil 2%

Hya matrix 0.05%

น้ำหอม 1.5%
qgraceworld

โพสต์โดย staff » อังคาร ธ.ค. 24, 2019 10:30 pm

สวัสดีคะ

ไม่ซึมคะ

แต่ไม่น่าจะเกิดจาก LipidSoft Lite, Horse Oil และ Sodium Lactate Plus คะ

สำหรับส่วนผสมรายการอื่นๆ แนะนำลองสอบถามคำแนะนำจากทางผู้จำหน่ายหรือผู้ผลิตโดยตรงคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง