ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ทำไม B3 ถึงไม่สามารถขึ้นสูตรที่มี L-ascorbic acid ได้ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ทำไม B3 ถึงไม่สามารถขึ้นสูตรที่มี L-ascorbic acid ได้ครับ

โพสต์โดย rooss1612 » อังคาร ธ.ค. 10, 2019 7:12 pm

รบกวนสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับ

ทำไม Niacinamide จึงไม่สามารถขึ้นสูตรพร้อมกันได้กับสูตรที่มีส่วนประกอบของ L-ascorbic acid ครับ
หากสูตรที่มีส่วนประกอบทั้ง 2 อย่างข้างต้นนี้รวมกันอยู่ในสูตรเดียวกัน จะทำให้เกิดปฏิกิริยาใดต่อตัวเซรั่ม ?
หรือจะส่งผลต่อผิวหน้าในแง่ใดบ้าง หากในสูตรมีสาร 2 ตัวข้างต้นผสมกันอยู่ในสูตรเดียวกันครับ ?

ปัจจุบัน มีเซรั่มใดบ้างที่มีทั้ง Niacinamide และ L-ascorbic acid ขึ้นรวมกันอยู่ในสูตรเดียวกันครับ

ขอบคุณครับ
rooss1612

Has thanked: 9 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทำไม B3 ถึงไม่สามารถขึ้นสูตรที่มี L-ascorbic acid ได้ครั

โพสต์โดย staff » พุธ ธ.ค. 11, 2019 4:03 pm

สวัสดีคะ

Niacinamide + ascorbic acid จะกลายเป็น Niacinamide ascorbate ซึ่งปัจจุบันตามข้อมูลที่ทราบ ไม่มีประโยชน์ต่อผิวคะ

การรวมตัวในสูตรเดียวกัน จึงไม่ควรทำ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง