ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Dipotassium Glycyrrhizate กับ Glycyrrhetinic Acid

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Dipotassium Glycyrrhizate กับ Glycyrrhetinic Acid

โพสต์โดย llerickll » พฤหัสฯ. ธ.ค. 05, 2019 5:34 pm

1. ในคำอธิบายบอกว่า Dipotassium Glycyrrhizate ควรใช้คู่กับ Stearyl Glycyrrhetinate หรือ Glycyrrhetinic Acid
แต่เคยอ่านเจอในเว็บบอร์ดแห่งนี้บอก ให้เลือกแค่ตัวเดียวก็พอ Dipotassium Glycyrrhizate หรือ Glycyrrhetinic Acid
ไม่ทราบว่าท้ายที่สุด ทาง staff คิดเห็นประการใดครับกับ Dipotassium Glycyrrhizate และ Glycyrrhetinic Acid ในแง่ของการเป็นส่วนผสมเพื่อลดการระคายเคือง ผื่นแดงต่างๆ ควรใช้คู่กันมั้ยครับ หรือแค่ตัวเดียวพอ

2. ถ้าเห็นควรเลือกใส่แค่เดียวเดียว Glycyrrhetinic Acid (3%) ประสิทธิภาพในการลดการระคายเคืองเหนือกว่า Dipotassium Glycyrrhizate (2%) ใช่มั้ยครับ

3. Glycyrrhetinic Acid หากนำไปละลายใน Ethoxydiglycol หรือ Butylene Glycol ต้องใช้อัตราส่วนตัวทำละลายอย่างน้อยเท่าไรครับ เช่น Glycyrrhetinic Acid 1% หรือ 2% ต้องใช้ Ethoxydiglycol กี่ % หรือถ้าเป็น Butylene Glycol ต้องใช้กี่ %

4. Glycyrrhetinic Acid ต้องละลายใน Glycol จนใสแล้วจึงเติมลงใน water phase ใช่มั้ยครับ หรือแค่ partial dissolve ก็เพียงพอครับ ? (แบบ SymWhite)

5. หากต้องละลายจนใส กรณีทำใช้เอง ใช้มือคนไปเรื่อยๆโดยไม่ใช้ความร้อนได้มั้ยครับ หรือใช้ไมโครเวฟค่อยๆเวฟทีละ 5-10 วินาทีแล้วเอาออกมาคนเรื่อยๆจนใส (ละลายทั้งหมด) ?

ขอบคุณมากครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Dipotassium Glycyrrhizate กับ Glycyrrhetinic Acid

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 08, 2019 8:04 am

สวัสดีคะ

ทีมงานขอบคุณสำหรับคำถามนี้คะ

1. ในคำอธิบายบอกว่า Dipotassium Glycyrrhizate ควรใช้คู่กับ Stearyl Glycyrrhetinate หรือ Glycyrrhetinic Acid
แต่เคยอ่านเจอในเว็บบอร์ดแห่งนี้บอก ให้เลือกแค่ตัวเดียวก็พอ Dipotassium Glycyrrhizate หรือ Glycyrrhetinic Acid
ไม่ทราบว่าท้ายที่สุด ทาง staff คิดเห็นประการใดครับกับ Dipotassium Glycyrrhizate และ Glycyrrhetinic Acid ในแง่ของการเป็นส่วนผสมเพื่อลดการระคายเคือง ผื่นแดงต่างๆ ควรใช้คู่กันมั้ยครับ หรือแค่ตัวเดียวพอ

สาเหตุที่มีเจ้าหน้าที่แนะนำว่า ควรใช้คู่กัน เนื่องจาก การลดการระคายเคือง หากทำหน้าที่ควบคู่กัน ทั้งในรูปแบบละลายน้ำ และรูปแบบละลายน้ำมัน ซึ่งมักจะมีกลไกที่แตกต่างกัน จะทำให้ประสิทธิภาพสมบูรณ์ขึ้น คะ อย่างไรก็ตาม การเลือกใช้เพียงอย่างใดอย่างนึง ก็สามารถให้ผลได้ แต่อาจจะไม่ได้มาก (synergistic) เท่า ร่วมกัน 2 ตัว คะ คล้ายๆกัน 1+1 ผลที่ได้จะมากกว่า 2 คะ

2. ถ้าเห็นควรเลือกใส่แค่เดียวเดียว Glycyrrhetinic Acid (3%) ประสิทธิภาพในการลดการระคายเคืองเหนือกว่า Dipotassium Glycyrrhizate (2%) ใช่มั้ยครับ

Glycyrrhetinic Acid มีประสิทธิภาพสูงกว่า Dipotassium Glycyrrhizate คะ

แต่ Dipotassium Glycyrrhizate ใช้งานง่ายกว่า และราคาถูกกว่ามาก จึงเป็นที่นิยม มากกว่า คะ

3. Glycyrrhetinic Acid หากนำไปละลายใน Ethoxydiglycol หรือ Butylene Glycol ต้องใช้อัตราส่วนตัวทำละลายอย่างน้อยเท่าไรครับ เช่น Glycyrrhetinic Acid 1% หรือ 2% ต้องใช้ Ethoxydiglycol กี่ % หรือถ้าเป็น Butylene Glycol ต้องใช้กี่ %

ถ้าต้องการให้ละลายจนใส ทดลองที่ปริมาณ 5เท่า ของสาร คะ แต่ในการทำสูตรจริง เนื่องจากมีองค์ประกอบอื่นๆในสูตร ที่จะสามารถช่วยละลายได้ด้วย จึงไม่จำเป็นต้องใช้ตัวทำละลายโดยตรง ในระดับสูงดังกล่าว คะ (ตัวอย่างเช่น Emulsifier กลุ่มที่ใช้ความร้อน มักจะสามารถละลายส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน หรือ glycol ได้ด้วย ทำให้บางครั้ง อาจจะสามารถตัด glycol ออกได้เลย)

4. Glycyrrhetinic Acid ต้องละลายใน Glycol จนใสแล้วจึงเติมลงใน water phase ใช่มั้ยครับ หรือแค่ partial dissolve ก็เพียงพอครับ ? (แบบ SymWhite)

แบบ SymWhite คะ และให้ใช้เทคนิคตามข้อ 3 ร่วมด้วยคะ สามารถลองดูตัวอย่างสูตร Barrier Cream ได้คะ สูตรดังกล่าว ทาง RD ฝั่งโรงงาน ไม่ได้ใช้ glycol ในสูตรเลย

5. หากต้องละลายจนใส กรณีทำใช้เอง ใช้มือคนไปเรื่อยๆโดยไม่ใช้ความร้อนได้มั้ยครับ หรือใช้ไมโครเวฟค่อยๆเวฟทีละ 5-10 วินาทีแล้วเอาออกมาคนเรื่อยๆจนใส (ละลายทั้งหมด) ?

ทำได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง