ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเกี่ยวกับ Water balm ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเกี่ยวกับ Water balm ครับ

โพสต์โดย wisedrb » พุธ ธ.ค. 04, 2019 10:01 pm

หากใส่ Water Balm 5% จะสามารถประสานน้ำในสูตรลิปบาล์มได้ 10%
หากผมใส่มากกว่านั้นเช่น ใส่ Water Balm 10% จะสามารถประสานน้ำได้มากขึ้นในสัดส่วนที่เท่ากันมั้ยครับ เช่นผสมส่วนของได้เพิ่มได้เป็น 20%
และหากใส่ Water Balm ได้มากขึ้นจะมีผลทำให้เนื้อลิปแข็งมากขึ้นมั้ยครับ
wisedrb

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Water balm ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 08, 2019 7:07 am

สวัสดีคะ

ใช่คะ หากใช้ในอัตรามากขึ้น จะสามารถมีน้ำในสูตรได้มากขึ้นคะ แต่ต้องคำนึงด้วยว่า เป็นลักษณะที่ต้องการหรือไม่ เพราะหากมีสัดส่วนน้ำมาก เวลาทา จะรู้สึกได้ว่ามีน้ำออกมาจากเนื้อบาล์ม คะ

การใช้ในอัตราสูงขึ้น จะทำให้ เนื้อแข็งขึ้นหรือไม่ ขึ้นอยู่กับว่า ใช้แทนอะไรในสูตร ถ้าหากเพิ่ม Water Balm แต่สัดส่วนของน้ำมัน ในสูตรลดลง ก็ทำให้ เนื้อลิป แข็งขึ้นได้ แต่ถ้าหาก เพิ่ม Water Balm มาแทนที่ wax ในสูตร ก็ไม่ได้ทำให้เนื้อแข็งขึ้น เพราะ wax สามารถให้ความแข็งได้มากกว่า Water Balm คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเกี่ยวกับ Water balm ครับ

โพสต์โดย wisedrb » จันทร์ ม.ค. 13, 2020 4:12 pm

ขอถามทีมงานเพิ่มเติมนะครับ
หลังจากผสมไปแล้วใช้ซักพัก เนื้อบาล์มจะเริ่มจับตัวเป็นเม็ดครับ ทั้งๆที่ตอนผสมเสร็จใหม่ๆก็เนียนดี
ผมเดาว่าสาเหตุอาจมาจาก
1. ผมใส่ wax น้อยไป ในสูตรนี้ผมใช้ Beeswax ใส่ไป 6% เลยอาจทำให้เนื้อไม่เสถียรและจับตัวเป็นเม็ด
2. ในส่วนน้ำผมใส่ส่วนผสมที่เป็นผงอาจ Alpha-Citrus เข้าไป 1% และ Niacinamide อีก 2% อาจเป็นได้มั้ยครับที่มันจะจับตัวเป็นเม็ดเพราะส่วนผสมที่เป็นผง
wisedrb

โพสต์โดย staff » เสาร์ ม.ค. 18, 2020 9:46 pm

สวัสดีคะ

ปัจจุบันใช้ Water Balm กี่ % , น้ำ กี่ % คะ
staff

โพสต์โดย wisedrb » อาทิตย์ ม.ค. 19, 2020 2:44 pm

Water Balm 5% และน้ำ 10% ครับ
และตอนผสมส่วนผสมที่เป็นส่วนน้ำผมใช้การคนจนละลายเอา เพราะปริมาณน้อยจนปั่นไม่ได้ครับ
wisedrb

โพสต์โดย staff » อังคาร ม.ค. 28, 2020 8:13 pm

สวัสดีคะ

Water Balm 5%
Beeswax 6%
น้ำ 10%
ส่วนผสมละลายน้ำ 3%
ส่วนที่เหลือ คือน้ำมัน ถูกต้องไหมคะ หรือว่ามี wax ใดๆ อีกคะ

ในขั้นตอนการประสาน ส่วนน้ำ ได้ให้ความร้อน จนอุณหภูมิใกล้เคียงกับส่วนของน้ำมัน หรือเปล่าคะ
staff

โพสต์โดย wisedrb » อาทิตย์ ก.พ. 09, 2020 4:41 pm

เรียนทีมงาน

ส่วนผสมเป็น
ส่วนน้ำมัน
Water Balm 5%
Beeswax 6%
Glossy Wax 20%
น้ำมันธรรมชาติ 54%
ส่วนผสมที่ละลายในน้ำมัน 4%
Mild Preserved Eco 1%
ส่วนน้ำ
น้ำ 5.4%
ส่วนผสมที่ละลายในน้ำ 4.6%

ในขั้นตอนการผสมผมไม่ได้เอาส่วนไปอุ่นก่อนครับ แต่เทลงไปในส่วนน้ำมันที่กำลังร้อนอยู่บนเตาไฟฟ้าเลย

ครั้งก่อนหน้านี้ที่เคยผสมโดยใช้วิธีเดียวกันนี้ ถ้าใส่ส่วนผสมที่ละลายในน้ำลักษณะที่เป็นผงลงไปหลังจากทิ้งไว้ระยะนึงลิปบาล์มก็จะจับตัวเป็นเม็ดขึ้นมาครับ แต่พอใช้ส่วนผสมที่ละลายในน้ำในลักษณะของเหลวไปแทนก็จะไม่กลายเป็นเม็ดครับ
wisedrb

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.พ. 15, 2020 9:23 am

สวัสดีคะ

ตามข้อมูลที่ท่านสมาชิกบอก ปัญหาน่าจะเกิดจาก ส่วนของน้ำ ที่ละลายได้ไม่สมบูรณ์ เมื่อเกิดเย็นขึ้นมา เลยจับตัวเป็นตะกอน ให้แก้ไขด้วยการ ลดอัตราการใช้ส่วนผสมที่เป็นผงละลายน้ำ หรือเพิ่มน้ำให้มากขึ้น เพื่อเพียงพอในการละลายส่วนผสมดังกล่าวคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง