ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยดูสูตรและ%การใช้ให้หน่อยนะคะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยดูสูตรและ%การใช้ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย luangwiphu.p » อาทิตย์ ธ.ค. 01, 2019 6:01 pm

สูตรกันแดด สำหรับผิวระคายเคืองและอุดตันง่าย โดยหลีกเลี่ยงการใช้ซิลิโคนตัวCyclopentasiloxaneค่ะ เพราะมีปัญหาในการใช้กันแดดเนื้อมูสที่มีซิลิโคนตัวนี้แล้วอุดตันค่ะ
แต่ทั้งนี้ในสูตรนี้ยังมี Dimethicone ซึ่งส่วนตัวไม่พบปัญหากับซิลิโคนตัวนี้ค่ะ

1.Sensitive Cream Maker 5%
2.Fractionated Coconut Oil 34%
3.Zinc Oxide Neutral 15%
4.Titanium Dioxide 200nm Easy Diperse 9.8%
5.Beige Iron Oxide Easy Mix 3.6%
6.Distilled Water 26.2%
7.Allantoin 1%
8.Jojoba Ester 1.2%
9.Natural Bisabolol 1%
10.Di-alpha-Tocopherol 0.3%
11.Ectoin 2%
12.Mild Preserved Eco 0.9%

วิธีการผสม
1.ผสม 1,2โดยใช้ความร้อน เมื่อละลาย ใส่ 3,4,5ลงไปปั่นจนเข้ากัน
2.ผสม 6,7,8,9 คนจนเข้ากัน
3.อุ่นส่วนผสม ในข้อ1 และ2 ให้อุณหภูมิใกล้เคียงกัน ค่อยๆเท2 ใส่1 ปั่นหรือคนเร็วๆจนเข้ากันเรื่อยๆทั้งหมด
4.ใส่ 9,10,12 ลงในส่วนผสมที่เข้ากันแล้วและปั่นอีกทีจนเป็นเนื้อเดียวกัน

-รบกวนช่วยตรวจสอบสูตรว่าใช้ Sensitive Cream Maker ในการประสานเนื้อครีมได้ไหมคะ
-%การใช้ รวมถึงสารบำรุงที่ใส่มีความเข้ากันได้ในสูตรไหมคะ
-ขั้นตอนการผสมแบบนี้ถูกไหมคะ

ขอบคุณค่ะ
luangwiphu.p

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยดูสูตรและ%การใช้ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 08, 2019 5:35 am

สวัสดีคะ

เรียนสอบถาม เนื่องจากสูตรนี้มีการเลือกใช้ Fractionated Coconut Oil สูงถึง 34% ด้วยสาเหตุใดคะ ผู้ใช้สูตรนี้มีลักษณะผิวแห้ง หรือเปล่าคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนช่วยดูสูตรและ%การใช้ให้หน่อยนะคะ

โพสต์โดย luangwiphu.p » อาทิตย์ ธ.ค. 08, 2019 6:47 pm

สวัสดีค่ะ
ผู้ใช้ผิวระคายเคืองง่ายและขาดสมดุลค่ะ หน้ามันแต่เนื้อผิวแห้งค่ะ
ที่ใส่ Fractionated Coconut Oil เยอะ เพราะคิดว่าสารกันแดดต้องละลายในน้ำมันค่ะ

ควรปรับเป็นกี่%ช่วยแนะนำด้วยค่ะ
และถ้าอยากใส่ Aveenoat เข้าไปด้วย สามารถทำได้ไหมคะ ควรใช้กี่%คะ

ขอบคุณค่ะStaff

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 15, 2019 9:23 pm

สวัสดีคะ

ท่านสมาชิกคาดหวังค่า SPF ประมาณเท่าใดคะ

กันแดดนี้ ต้องการให้มีเนื้อสีขาว เพื่อปรับโทนผิวหน้าให้สว่างขาวด้วย หรือต้องการให้ทาแล้วดูเป็นธรรมดา ไม่ได้ทำให้หน้าวอก คะ

การใช้ Titanium Dioxide 200nm Easy Disperse จะทำให้เกิดความขาววอก หากไม่ต้องการให้ขาววอก จะต้องเลือก Titanium Dioxide Transparent (ชนิดโปร่งแสง) แทน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย luangwiphu.p » พฤหัสฯ. ธ.ค. 19, 2019 11:11 pm

ต้องการ SPF ประมาณ30-50 PA+++ ค่ะ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง