ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อยากทราบว่า snail resin สามารถใช้เป็น thickener ได้ไหม

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อยากทราบว่า snail resin สามารถใช้เป็น thickener ได้ไหม

โพสต์โดย chwintansrisook » พุธ พ.ย. 27, 2019 11:49 am

ตอนนี้ผมกำลังพัฒนาตำรับ gel ซึ่งมีปัญหาเรื่องของ texture ผมต้องการให้มันเบาแต่หนืดขึ้น จึงอยากทราบว่า Snail Resin แบบยืดมากจะสามารถทำหน้าที่เป็น thickener และให้เนื้อสัมผัสที่นุ่มได้ไหมครับ แล้วมีสารออกฤทธิ์แบบเดียวกับ Snail Secretion หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
chwintansrisook

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากทราบว่า snail resin สามารถใช้เป็น thickener ได้ไหม

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 30, 2019 11:50 pm

สวัสดีคะ

Snail Resin สามารถช่วยทำให้เนื้อสูตรข้นขึ้นได้ แต่เป็นลักษณะการข้นแบบยืดๆ ไม่ใช่ข้นเป็นเนื้อเจล

สารสร้างเนื้อเจล (thickener) ไม่ได้ทำให้เกิดสัมผัสที่นุ่มได้คะ

Snail Resin ไม่ได้มีสารออกฤทธิ์ใดๆ ไม่ได้ให้ประโยชน์ใดๆต่อผิวได้ ให้เพียงลักษณะเนื้อที่มีความยืด ซึ่งแตกต่างจาก Snail Secretion ซึ่งมีองค์ประกอบของสารออกฤทธิ์ต่อผิว แต่ไม่ได้ทำให้เกิดเนื้อยืด คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: อยากทราบว่า snail resin สามารถใช้เป็น thickener ได้ไหม

โพสต์โดย chwintansrisook » อังคาร ธ.ค. 03, 2019 1:30 pm

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย chwintansrisook » อังคาร ธ.ค. 03, 2019 1:31 pm

ขอบคุณครับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง