ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนดูความเข้ากันได้ของส่วนผสมก่อนสั่งซื้อครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูความเข้ากันได้ของส่วนผสมก่อนสั่งซื้อครับ

โพสต์โดย peteempa » อังคาร พ.ย. 26, 2019 10:05 am

Repair Activator 15%
Double Hyaluron Liquid 10%
Perfect-C 5%
Yeast Radiance 3%
Marine Plankton 3%
Yeast Resurface 3%
Lactobacillus Ferment Lysate 3%
Ectoine (Ectoin) 2%
WaterLock 2%
PiteraEx 1%
ที่เหลือเป็น Aloe Vera Gel (Lite)

สอบถามครับว่าส่วนผสมตามรายการสามารถผสมเข้ากันได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
peteempa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูความเข้ากันได้ของส่วนผสมก่อนสั่งซื้อครับ

โพสต์โดย llerickll » อังคาร พ.ย. 26, 2019 12:56 pm

เท่าที่ดูคร่าวๆนะครับ

สูตรนี้ Aloe Vera Gel (Lite) 55% ก็จะมี Pro Polymer Silk ในสูตร 0.55% ซึ่งไม่ชัวร์ว่าจะประสาน Perfect-C 5% ได้หมดหรือเปล่า รอ staff นะครับ
เปลี่ยนเป็น vit c ที่ละลายน้ำอย่าง Ethyl Ascorbic acid / Ascorbyl Glucoside น่าจะง่ายกว่านะครับ

และในหน้าของ Aloe Vera Gel (Lite)
สารที่ไม่เข้ากัน: Hyaluronic Acid Nano, Hyaluronic Acid Standard, Double Hyaluron Gel, Xanthan Gum, Pro Polymer, Gel Maker ชนิดใดๆ, Cream Maker ชนิดใดๆ, Natto Gum, Hydro Gel
ในสูตรมี Double Hyaluron Liquid 10% นะครับ

เดี๋ยวรอ staff มาตอบเต็มๆนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

Re: รบกวนดูความเข้ากันได้ของส่วนผสมก่อนสั่งซื้อครับ

โพสต์โดย peteempa » อังคาร พ.ย. 26, 2019 1:33 pm

llerickll เขียน:เท่าที่ดูคร่าวๆนะครับ

สูตรนี้ Aloe Vera Gel (Lite) 55% ก็จะมี Pro Polymer Silk ในสูตร 0.55% ซึ่งไม่ชัวร์ว่าจะประสาน Perfect-C 5% ได้หมดหรือเปล่า รอ staff นะครับ
เปลี่ยนเป็น vit c ที่ละลายน้ำอย่าง Ethyl Ascorbic acid / Ascorbyl Glucoside น่าจะง่ายกว่านะครับ

และในหน้าของ Aloe Vera Gel (Lite)
สารที่ไม่เข้ากัน: Hyaluronic Acid Nano, Hyaluronic Acid Standard, Double Hyaluron Gel, Xanthan Gum, Pro Polymer, Gel Maker ชนิดใดๆ, Cream Maker ชนิดใดๆ, Natto Gum, Hydro Gel
ในสูตรมี Double Hyaluron Liquid 10% นะครับ

เดี๋ยวรอ staff มาตอบเต็มๆนะครับ

ขอบคุณสำหรับคอมเมนท์ครับ

1. ที่เลือก perfect c เพราะเคยใช้แต่ตัวนี้ด้วยครับ และเท่าที่ค้นมา Aloe Vera Gel (Lite) เหมือนจะละลายน้ำมันได้ไม่เกิน 10% ผิดถูกอย่างไรรอ staff อีกทีครับ
2 ไม่แน่ใจว่า Double Hyaluron Gel เหมือน กับ Double Hyaluron Liquid หรือไม่ครับ รอ staff อีกเช่นกันครับ
peteempa

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 30, 2019 4:37 pm

สวัสดีคะ

1. ถูกต้องตามที่คุณ llerickll ให้คำแนะนำไว้ คะ เนื่องจากสัดส่วนที่ลดลงในสูตร ก็จะสามารถประสานน้ำมันได้น้อยลงด้วย หากสูตรนี้ ต้องการใช้ Perfect-C ในอัตราสูง ให้ เพิ่มเติม Pro Polymer Silk ซึ่งทำหน้าที่สร้างเนื้อเจล ให้กับ Aloe Vera Gel (Lite) ในสูตร เพื่อให้สามารถประสานน้ำมันได้มากขึ้น (Pro Polymer Silk 1% ในสูตร จะสามารถประสานน้ำมันได้ประมาณ 10% คะ)

2. ไม่สามารถเข้ากันได้ ถูกต้องแล้วคะ เป็นตัวเดียวกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง