ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรแชมพูขจัดรังแคสูตรอ่อนโยน ก่อนสั่งผลิตค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรแชมพูขจัดรังแคสูตรอ่อนโยน ก่อนสั่งผลิตค่ะ

โพสต์โดย nalin.maetee » พฤหัสฯ. พ.ย. 21, 2019 5:21 pm

สวัสดีค่ะ ทีม R&D

1. รบกวนสอบถามสูตรแชมพูค่ะว่าโอเคหรือไม่คะ
ลักษณะการใช้คือสระผมทุกวัน จึงอยากได้สูตรขจัดรังแคแบบอ่อนโยนค่ะ

69.35% Distilled Water
25% Sulfate Free Shampoo Base
1% HyaCoat
1% Panthenol
1.5% SugarThick
1% Mild Preserved Eco
0.5% Piroctone Olamine
0.5% Zinc Pyrithione
0.15% GuarCat Weight-less

2. เบื้องต้น ผู้ใช้ แพ้น้ำหอมทุกชนิด หากไม่ใส่น้ำหอม สูตรนี้กลิ่นจะโอเคไหมคะ หรือมีสารอื่นที่ให้กลิ่นหอมอ่อนๆแนะนำมั้ยคะ

3. สารกันเสียที่เลือกใช้เพียงพอไหมคะ สำหรับสูตรนี้

รบกวนด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ
nalin.maetee

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรแชมพูขจัดรังแคสูตรอ่อนโยน ก่อนสั่งผลิตค่ะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 23, 2019 11:04 pm

สวัสดีคะ

HyaCoat ในสูตรนี้ (เลือกใช้ HyaCoat™ Hair) ใช้ในอัตราเพียง 0.1-0.2% เพียงพอแล้วคะ หากใช้มากไปจะรู้สึกหนักหรือเหนอะหนะเส้นผม เหมือนการใช้ conditioner มากเกินไป คะ

สารกันเสียเพียงพอแล้วคะ

สูตรมีกลิ่นอ่อนๆจากส่วนผสมต่างๆ ซึ่งไม่ได้หอม แต่จะเหม็นหรือไม่ ขึ้นอยู่กับความรู้สึกของแต่ละท่านคะ หากพบว่ามีกลิ่นในลักษณะที่ไม่ต้องการ อาจพิจารณาเติม Odor-Kill ลองทำหน้าที่ช่วยดูดซับกลิ่นของสูตรให้เบาลง โดยไม่ต้องใส่น้ำหอมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรแชมพูขจัดรังแคสูตรอ่อนโยน ก่อนสั่งผลิตค่ะ

โพสต์โดย nalin.maetee » จันทร์ พ.ย. 25, 2019 3:14 pm

สวัสดีค่ะ
เนื่องจากนำส่วนผสมทั้งหมดไปใส่ในหน้าสั่งผลิต
แต่ในหน้านั้นระบุว่า​ ราคาส่วนผสมทั้งหมดอย่างต่ำต้อง100บาท​ ต่อ50กรัม​
แต่สูตรดังกล่าวมีราคาวัตถุดิบอยู่ที่​ 33บาท​
จะทำอย่างไรดีคะ
หากต้องการสั่งผลิตแชมพูส่วนผสมน้อยเช่นนี้
เพราะไม่มีปุ่มให้เลือกว่า​ ยอมจ่ายที่100บาท​ เหมือนต้องใส่วัตถุดิบให้ราคาถึง100บาทถึงจะดำเนินการต่อได้

ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะคะ

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ย. 30, 2019 9:21 am

สวัสดีคะ

ทางบริษัทไม่ได้รับผลิตแชมพู และกลุ่มผลิตภัณฑ์ทำความสะอาด ทุกชนิด คะ ขออภัยคะ
staff

โพสต์โดย nalin.maetee » จันทร์ ธ.ค. 02, 2019 8:45 am

งั้นจะรบกวนขอคำแนะนำในการผสมส่วนผสมดังกล่าว/ลำดับการผสม​ หน่อยนะคะ​ ขอบคุณมากค่ะ

69.35% Distilled Water
25% Sulfate Free Shampoo Base
1% HyaCoat Hair
1% Panthenol
1.5% SugarThick
1% Mild Preserved Eco
0.5% Piroctone Olamine
0.5% Zinc Pyrithione
0.15% GuarCat Weight-less
Ador-kill

จะซื้อส่วนผสมจากทางเว็บนี้มาผสมเองค่ะ​ ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ธ.ค. 08, 2019 5:44 am

สวัสดีคะ

HyaCoat ในอัตรา 1% สูงเกินไปคะ แนะนำ 0.2% เพียงพอแล้วคะ
Panthenol HyaCoat ในอัตรา 1% สูงเกินไปคะ แนะนำ 0.5% เพียงพอแล้วคะ

ส่วนผสมทุกรายการ ให้เติมลงในน้ำ ปั่นให้ละลายเข้ากัน ยกเว้น Piroctone Olamine, Zinc Pyrithione ให้ปั่นเข้ากับ Sulfate Free Shampoo Base ให้กระจายตัวขุ่นเป็นเนื้อเดียวกันก่อน แล้วจึงนำไปเติมลงในน้ำ คะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง