ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม RM สำหรับ Lip balm ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม RM สำหรับ Lip balm ครับ

โพสต์โดย progressiveskin » พฤหัสฯ. พ.ย. 14, 2019 1:18 pm

สอบถามครับ ตอนนี้มี Project Lip Balm ครับ ตัว Yellow beewax ของทาง Myskinrecipes เป็น food grade ใช้กับ

ปากได้มั้ยครับ รวมถึง Canuaba wax, Candellila wax, shea butter เป็น food grade มั้ย ถ้าเป็นมีเอกสารอะไรอ้างอิงว่าใช้

กับปากได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
progressiveskin

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม RM สำหรับ Lip balm ครับ

โพสต์โดย progressiveskin » ศุกร์ พ.ย. 15, 2019 12:00 pm

สอบถามอีกเรื่องครับ แล้วมีสี หรือ pigment สำหรับ lip balm ที่เป็น food grade มั้ยครับ

และขอข้อมูลสีสำหรับ lip gloss หรือสีของลิปจิ้มจุ่มด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
progressiveskin

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: สอบถาม RM สำหรับ Lip balm ครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 18, 2019 1:37 pm

สวัสดีคะ

สอบถามครับ ตอนนี้มี Project Lip Balm ครับ ตัว Yellow beewax ของทาง Myskinrecipes เป็น food grade ใช้กับ

ปากได้มั้ยครับ รวมถึง Canuaba wax, Candellila wax, shea butter เป็น food grade มั้ย ถ้าเป็นมีเอกสารอะไรอ้างอิงว่าใช้

กับปากได้มั้ยครับ

วัตถุดิบเหล่านี้ สามารถใช้บริเวณริมฝีปากได้คะ วัตถุดิบเหล่านี้เป็น food+cosmetic grade แต่ในการจำหน่าย จะต้องขึ้นทะเบียน กับทาง อย. แยก ว่า วัตถุดิบนี้ ขึ้นทะเบียนเป็นส่วนผสมอาหาร หรือส่วนผสมเครื่องสำอาง ซึ่งในกรณีวัตถุดิบที่บริษัทจำหน่ายนี้ เป็นวัตถุดิบที่ขึ้นทะเบียนกับ อย. เป็นส่วนผสมเครื่องสำอาง สาเหตุเนื่องจาก ลิปบาล์ม ถูกจัดเป็นเครื่องสำอาง ไม่ใช่อาหาร จึงควบคุมโดย หน่วยงานควบคุมเครื่องสำอาง ของทาง อย. ไม่ใช่นหน่วยงานอาหาร ของทาง อย. วัตถุดิบที่นำมาใช้ จึงต้องควบคุมโดยหน่วยงานควบคุมเครื่องสำอาง คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง