ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรสบู่เหลวค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรสบู่เหลวค่ะ

โพสต์โดย minnie.dream » พฤหัสฯ. ต.ค. 31, 2019 1:57 pm

ต้องการสบู่เหลวที่ให้ฟองเยอะ ทำความสะอาดได้ดีและไม่ทำให้ผิวแห้งค่ะ

ได้ทำการทดลองทำสูตร ดังนี้

Sulfate Free Shampoo Base 35%
Cocamidopropyl Betaine 5%
Flora Foam 5% (ใส่เพื่อช่วยเรื่องความข้น)
น้ำหอม 5%
Mild Preserved Eco 1%
น้ำ 49%

ผลที่ได้คือฟองแทบไม่มีเลยค่ะ จากสูตรด้านบน ควรปรับสูตรเพิ่มเติมหรือลดตัวไหนเพื่อให้ได้สูตรที่มีฟองเยอะ และมีความข้นไม่เหลวไปคะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: rusnanee.abcd
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
minnie.dream

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรสบู่เหลวค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 31, 2019 11:28 pm

สวัสดีคะ

น้ำหอมที่ใช้ เป็นน้ำมันประเภทใด มีการเจือจางด้วยแอลกอฮอลล์มาแล้วหรือเปล่าคะ องค์ประกอบบางอย่าง รวมถึงแอลกอฮอลล์ ในน้ำหอม มีผลระงับการเกิดฟองคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย minnie.dream » เสาร์ พ.ย. 02, 2019 11:38 am

ไม่แน่ใจอ่ะค่ะ แต่เป็นหัวน้ำหอม ซื้อจากฮงฮวดอ่ะค่ะ ไม่ใช่น้ำมันหอมระเหย
ถ้าน้ำหอมมีผลในการเกิดฟอง ทางร้านมีแนะนำไม๊คะให้ใช้แบบไหนได้บ้าง
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: rusnanee.abcd
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ

โพสต์โดย minnie.dream » เสาร์ พ.ย. 02, 2019 11:43 am

อีกคำถามค่ะ เราสามารถปรับสูตรโดยการเพิ่มปริมาณ Coco Betaine กับ shampoo base ได้ไม๊คะ เป็นสูตรดังนี้ค่ะ

Sulfate Free Shampoo Base 40%
Cocamidopropyl Betaine 10%
Flora Foam 10% (ใส่เพื่อช่วยเรื่องความข้น)
น้ำหอม 5%
Mild Preserved Eco 1%
น้ำ 34%

ตามสูตรนี้ จะยังปลอดภัยต่อผู้ใช้อยู่หรือไม่คะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ พ.ย. 04, 2019 9:14 pm

สวัสดีคะ

ถ้าสาเหตุการปรับเพิ่มการใช้สารชะล้าง เนื่องจากสูตรเดิมให้ฟองได้น้อยไป ทีมงานแนะนำว่า ลองทดสอบและหาสาเหตุก่อนคะ ว่าเกิดขึ้นเพราะอะไร เพราะระดับการใช้ Sulfate Free Shampoo Base ที่ 35% ควรให้ฟองได้มากแล้วคะ

เรียนแนะนำลองผสมในปริมาณทดสอบ โดยไม่มีน้ำหอม ในสูตรก่อนคะ เพื่อตรวจสอบสาเหตุของการไม่เกิดฟอง เพราะโดยปกติ เพียงแค่นำ Sulfate Free Shampoo Base 35% ผสมกับน้ำ 65% ก็ควรให้ฟองได้ดีแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง