ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ูดูสูตร micellar ให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ูดูสูตร micellar ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย babyoilnatural » เสาร์ ต.ค. 26, 2019 10:29 am

1 Aqua/Water (RO) ส่วนที่เหลือ
2Hexylene Glycol 5%
3Glycerin 7%
4.Disodium Cocoamphodiacetate << มีสารตัวไหนแทนตัวนี้ไหมคะ
5Disodium EDTA 0.2%
6Poloxamer 184 10%
7Polyaminopropyl Biguanide 0.5%

สารแต่ละตัวสามารถผสมรวมกันโดยไม่ต้องเรียบลำดับหรือเปล่าคะ
หรือ ถ้าต้องเรียบลำดับตัวไหนก่อนและหลังบ้างคะ รบกวนด้วยค่ะ
จะทำไว้ใช้เองค่ะ ขอบคุณค่ะ
babyoilnatural

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ูดูสูตร micellar ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ต.ค. 28, 2019 10:23 pm

สวัสดีคะ

ถ้าจุดประสงค์คือ เพื่อใช้เช็ดทำความสะอาด makeup ไม่ได้เพื่อทำความสะอาดผิว ให้ตัด Disodium Cocoamphodiacetate ออกจากสูตรได้เลยคะ Poloxamer 184 ที่ 10% จะทำหน้าที่เช็ดทำความสะอาด makeup ได้อย่างเพียงพอแล้วคะ

ขั้นตอนการผสม คือ ให้ค่อยๆเติมส่วนผสมต่างๆ ลงในน้ำ ปั่นหรือคนให้เข้ากันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ูดูสูตร micellar ให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย babyoilnatural » พุธ ต.ค. 30, 2019 2:44 pm

สอบถามเรื่องน้ำสำหรับผสมค่ะ

ถ้าเปลี่ยนจากน้ำกลั่นเป็น(sterile water /น้ำกลั่น สเตอร์ไรด์ ) ที่ขายตามร้านขายยา
แล้วตัด Disodium EDTA 0.2% ออกมีผลอะไรหรือเปล่าคะ
หรือยังคงต้องใส่เหมือนเดิมคะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 31, 2019 11:06 pm

สวัสดีคะ

สามารถทำได้เช่นกันคะ

ในกรณีนี้ ถือว่าไม่แตกต่างกันคะ

แต่ในกรณีที่สูตรมีสาร active ใดๆที่ทำหน้าที่บำรุงผิว อยู่ในสูตรด้วย การเติม Disodium EDTA จะดีกว่าเสมอคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย babyoilnatural » ศุกร์ พ.ย. 01, 2019 9:01 am

ขอบคุณค่ะ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง