ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปรึกษาการผสมครีมอีกสูตรค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปรึกษาการผสมครีมอีกสูตรค่ะ

โพสต์โดย joelfonat » พุธ ต.ค. 16, 2019 1:25 am

1.MSH White 2
2.Pure Melatonin 3
3.palmaria palmata 5
4.Resveratrol LongMax 5
5.cetyl tranexamate 5
6.Silymarin 1
7.Activated Resorcinol 1
8.Yeast Resurface 3
9.Disodium EDTA 0.2
10.Satin Cream Maker 1
11.Phenoxyethanol SA 0.5
12.LipidSoft F 8
13.Butylene Glycol 5
14.water
15. DMI 3

ขั้นตอน
A. oil phase: ผสม MSH White + Silymarin + LipidSoft F และให้ความร้อน จนละลายหมด รอจนเย็น
B. แบ่ง LipidSoft F ออกมาละลาย Melatonin พักไว้ (ไม่แน่จะว่าจะละลายได้ไหม แต่ถ้า ใช้ Ethoxydiglycol ละลาย 3%Melatonin ก็จะต้องใช้ Ethoxydiglycol เกินระดับที่แนะนำ จึงยังไม่ค่อยเข้าใจการละลาย Melatonin สักเท่าไหร่)
C. ละลาย glycol: cetyl tranexamate + Butylene Glycol
D.ละลายน้ำ: Yeast Resurface, palmaria palmata ผสมน้ำ (โดยน้ำให้ผสม 0.2% Disodium EDTA ก่อน)
E.นำ C+D ผสมกัน แล้วเติม Satin Cream Maker , DMI
F. ค่อยๆเอา A ผสมลงใน E จึงใส่ Resveratrol LongMax ลงไปปั่นกระจาย และใส่ B ตามลงไป
G.ใส่ Phenoxyethanol SA

1.รบกวนดูว่าครีมนี้สามารถทำได้จริงไหม และ ขั้นตอนถูกไหมค่ะ
2. Melatonin 3% จะใช้อะไรdilute ได้บ้าง
3. มีอะไรแนะนำเกี่ยวกับการผสมไหมคะ ขอบคุณค่ะ
joelfonat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรึกษาการผสมครีมอีกสูตรค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 20, 2019 8:45 am

สวัสดีคะ

B. แบ่ง LipidSoft F ออกมาละลาย Melatonin พักไว้ (ไม่แน่จะว่าจะละลายได้ไหม แต่ถ้า ใช้ Ethoxydiglycol ละลาย 3%Melatonin ก็จะต้องใช้ Ethoxydiglycol เกินระดับที่แนะนำ จึงยังไม่ค่อยเข้าใจการละลาย Melatonin สักเท่าไหร่)

ในสูตรมี LipidSoft F 8% + Butylene Glycol 5% ทีมงานคิดว่าเพียงพอในการละลาย Melatonin 3% แล้วคะ แต่หากไม่ละลายแล้วเกิดลักษณะขุ่นๆ ก็ไม่เป็นไรคะ สามารถใช้ได้เช่นกัน (การละลายบางส่วน เพียงพอแล้วที่ทำให้ส่วนผสมออกฤทธิ์ได้ แต่ไม่ควรละลายน้อยเกินไป - ในความเป็นจริง การละลายมากเกินไป ซึ่งหมายถึง การใช้ solvent ในระดับที่สูงเกินความจำเป็น อาจลด flux หรือการดูดซึมของส่วนผสมเข้าสู่ผิวได้ด้วย เพราะฉะนั้น หากละลายแล้วกึ่งขุ่นกึ่งใส ถือว่า ใช้ได้แล้วคะ)

C. ละลาย glycol: cetyl tranexamate + Butylene Glycol

ตรงนี้ไม่พอคะ Butylene Glycol 5% ไม่เพียงพอในการละลาย TXC 5% คะ

แนะนำว่าลดอัตราการใช้ส่วนผสมลงบ้าง เช่นลด TXC ลงเหลือ 2-2.5% น่าจะเหมาะสมกว่า คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: ปรึกษาการผสมครีมอีกสูตรค่ะ

โพสต์โดย joelfonat » อาทิตย์ ต.ค. 20, 2019 10:32 pm

ขอปรับสูตรใหม่ค่ะ
1.MSH White 2
2.Pure Melatonin 3
3.palmaria palmata 5
4.Resveratrol LongMax 5
5.cetyl tranexamate 5
6.Silymarin 1
7.Activated Resorcinol 1
8.Yeast Resurface 3
9.Disodium EDTA 0.2
10.Satin Cream Maker 1.2
11.Phenoxyethanol SA 0.5
12.LipidSoft F 8
13. 1,3 Propanediol 10%
14.water ที่เหลือ
15. DMI 3
16. Superoxide Dismutase 0.5

การปรับสูตร
1.ขอปรับสูตร โดยเปลี่ยน Butylene Glycol 5% เป็น Propanediol เพราะ เห็นแจ้งว่า ธรรมชาติมากกว่า คิดว่าน่าจะอ่อนโยนกว่า และ เพิ่มเป็น 10 % เพราะคิดว่าน่าจะ ละลาย cetyl tranexamate 5% ได้หมด (ไม่แน่ใจว่า ตัวนี้จะละลาย cetyl tranexamate ได้หรือไม่ หรือต้องใช้ glycol และ10% เพียงพอที่จะละลายหรือไม่)
2. Propanediol 10% และ LipidSoft 8% จะละลาย Melatonin ได้หรือไม่
3. ขอเพิ่ม Superoxide Dismutase 0.5% ในสูตร
4. เพิ่ม Satin Cream Maker เป็น 1.2% อยากให้มันเกาะผิวหน่อยๆ แต่ก็กลัวข้นมากจะสิวขึ้นอีก ตั้งใจจะทำแค่ทาเฉพาะบางส่วนของหน้า ไม่ได้ทาทั้งหน้าค่ะ

สรุป ขั้นตอนใหม่ ... ขั้นตอนตามนี้ถูกต้องหรือไม่คะ
A. oil phase: ผสม MSH White + Silymarin + LipidSoft F และให้ความร้อน จนละลายหมด รอจนเย็น ค่อยใส่ Activated Resorcinol (เพราะโดนความร้อนไม่ได้)
B. ละลาย Propanediol 10%กับ cetyl tranexamate 5%
C. waterผสม Disodium EDTA2% --> นำไปละลาย Yeast Resurface, palmaria palmata --> แล้วเติม Satin Cream Maker และ DMI
D. ทำ A และ B ผสมกัน แล้วเติม Melatonin (คิดว่าใส่ Melatonin ขั้นตอนนี้น่าจะดีกว่าไหมคะ เพราะตอนนี้มีทั้ง propanidiol และ lipid soft F จะได้ละลายได้ดี
E. เอา C และ D ผสมกัน แล้ว จึงใส่ Resveratrol LongMax ลงไปปั่นกระจาย
F. ใส่ Phenoxyethanol SA

ขั้นตอนตามนี้ โอเคไหมคะ
ขอบพระคุณมากๆนะคะ คุณ staff
joelfonat

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 22, 2019 11:01 pm

สวัสดีคะ

1.ขอปรับสูตร โดยเปลี่ยน Butylene Glycol 5% เป็น Propanediol เพราะ เห็นแจ้งว่า ธรรมชาติมากกว่า คิดว่าน่าจะอ่อนโยนกว่า และ เพิ่มเป็น 10 % เพราะคิดว่าน่าจะ ละลาย cetyl tranexamate 5% ได้หมด (ไม่แน่ใจว่า ตัวนี้จะละลาย cetyl tranexamate ได้หรือไม่ หรือต้องใช้ glycol และ10% เพียงพอที่จะละลายหรือไม่)

ตามข้อมูลเท่าที่ทีมงานทราบและเคยทดสอบ คือ Butylene Glycol สามารถละลาย TXC (Cetyl tranexamate) ได้ แต่ ไม่มีข้อมูลและไม่เคยทดสอบว่า Propanediol จะสามารถละลายได้คะ หากท่านสมาชิกต้องการผสมตามนี้ ต้องรบกวนทำการทดสอบคะ

2. Propanediol 10% และ LipidSoft 8% จะละลาย Melatonin ได้หรือไม่

LipidSoft ละลาย Melatonin ได้ แต่ไม่ได้หมายความว่า อัตราการใช้ LipidSoft 8% จะเพียงพอในการละลาย Melatonin 3% คะ ต้องทำการทดสอบว่าละลายจริงได้เท่าใดคะ LipidSoft แต่ละชนิด ละลาย Melatonin ได้มากน้อยแตกต่างกัน ตัวอย่างเช่น หากต้องการประสิทธิภาพการละลายสูงๆ แนะนำ LipidSoft Solve คะ

สูตรนี้หากต้องการผสม จะต้องทดสอบการละลาย โดยการแยกละลายดูก่อนว่าสามารถละลายได้หรือไม่ หากละลายได้จึงทำการผสมตามปกติ หากละลายไม่ได้หรือไม่หมด ในกรณีเหลือตะกอนส่วนที่ไม่ยอมละลายเยอะอาจจะต้องมีการปรับสูตรคะ

ขั้นตอนน่าจะยังไม่ครบถ้วน คือ ให้ผสม ส่วนของน้ำ จนได้เนื้อเจลครีม จากนั้น ละลายส่วนของน้ำมัน แล้วเติมลงในส่วนของน้ำที่ได้เจลครีมแล้ว คะ จากนั้น ส่วนผสมที่ไม่สามารถทนความร้อนได้ เช่น Activated Resorcinol, Resveratrol LongMax ให้เติมในเนื้อครีมในขั้นตอนสุดท้าย ปั่นให้เข้ากันคะ

สูตรไม่ได้ผสมง่ายนะคะ และอาจจะไม่เหมาะนักสำหรับมือใหม่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย joelfonat » ศุกร์ ต.ค. 25, 2019 1:34 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
งั้นกลับไปใช้ Butylene Glycol 10% เพื่อละลาย cetyl tranexamate 5% ค่ะ

LipidSoft F 5%+ LipidSoft Solve 5% ละลายในส่วนของ lipid phase

ในการละลาย Melatonin ค่ะ แต่จะใส่ Melatonin ขั้นตอนสุดท้าย พร้อมกับ Activated Resorcinol, Resveratrol LongMax ค่ะ
คิดว่าตอนนี้ไม่น่าจะมีอะไรที่ไม่ละลายแล้วค่ะ

มีคำแนะนำเพิ่มเติมไหมคะ (ยังอยากคงความเข้มข้นของ active ingredient เท่าเดิมค่ะ) ถ้าadmin อยากปรับ เรื่อง base อะไรแจ้งได้เลยค่ะ ยินดีนำไปปปรับค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

อีกอย่าง ถ้าจะทำเป็นรูป เซรั่ม มีคำแนะนำไหมคะ
joelfonat

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง