ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ปรึกษาเรื่องการผสมครีมค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ปรึกษาเรื่องการผสมครีมค่ะ

โพสต์โดย joelfonat » พุธ ต.ค. 16, 2019 12:33 am

1.PiteraEx 2
2.snail 8
3.nag 4
4.ume 3
5.Saccharide Isomerate 2
6.Odor Kill 1
7.Niacinamide 4
8.cetyl tranexamate 3
9.Butylene Glycol 4
10.Activated Resorcinol 1
11.MSH White 2
12.Cerasoft 5
13.lipidsolf F 5
14.Silymarin 1
15.dmi 3
16.Phenoxyethanol SA 0.5
17.Satin Cream Maker 1
18.Disodium EDTA 0.2
19.water 50.3

ขั้นตอน
A. ละลายglycol= เตรียม cetyl tranexamate ละลายใน Butylene Glycol
B.ละลายน้ำ= เตรียม 1 ถึง 7 เป็น water phase โดยใส่ Disodium EDTA ก่อน
C. ละลายน้ำมัน = ผสม MSH White กับ LipidSoft F อุ่นจนละลายใส แล้วนำไปผสมกับ Cerasoft และ Silymarin รอจนเย็นแล้วเติม Activated Resorcinol
D. นำ A+B เติม Satin Cream Maker
E. นำ C ค่อยๆใส่ลงใน D
F.ใส่ DMI, Phenoxyethanol SA

คำถาม
1.สอบถามว่าขั้นตอนตามนี้ถูกไหมคะ มีอะไรต้องแก้ไขไหมคะ
2. ถ้าใส่ Cerasoft เป็น 10 % มันจะมีความเหนอะหนะมากขึ้นไหมคะ
3. มีคำแนะนำเพิ่มเติมเกี่ยวกับการผสมนอกเเหนือจากนี้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
joelfonat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ปรึกษาเรื่องการผสมครีมค่ะ

โพสต์โดย joelfonat » พุธ ต.ค. 16, 2019 12:34 am

เพิ่มเติมค่ะ snail คือ Snail Secretion ค่ะ
ืnag = N acetyl glucosamine
ume = Ume Extract
joelfonat

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

Re: ปรึกษาเรื่องการผสมครีมค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 20, 2019 8:37 am

สวัสดีคะ

เรียนแนะนำดังนี้คะ

1. สูตรนี้จะค่อนข้างเหนอะหนะ ตั้งแต่ยังไม่ได้เติม Cerasoft เป็น 10% แล้วคะ เนื่องจากส่วนผสมค่อนข้างเยอะคะ

2. สูตรนี้จะมีปัญหาเรื่องความคงตัว ควรจะต้องมีตัวช่วย Satin Cream Maker เช่น Xanthan Gum 0.3% เป็นอย่างน้อย เพื่อไม่ให้เนื้อเหลวเกินไปและในระยะยาวจะเกิดการแยกชั้นได้ Satin Cream Maker เอง แนะนำพิจารณาปรับเพิ่มเป็นอย่างน้อย 1.2% คะ เพราะมีน้ำมันค่อนข้างมาก

3. Butylene Glycol 4% ไม่เพียงพอ ในการละลาย TXC 3% คะ คาดว่าน่าจะต้องใช้ Butylene Glycol อย่างน้อย 2 เท่า ของ TXC ซึ่งในกรณีนี้ ต้องใช้ Butylene Glycol 6% คะ ทั้งนี้จะต้องลองทดสอบการละลายดูคะ แนะนำอีกทางออกนึงคือลงอัตราการใช้ TXC ลง เพราะส่วนผสมในสูตรค่อนข้างเยอะแล้วคะ

ขั้นตอนการผสมถูกต้องแล้วคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง