ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามเรื่อง L-ascorbic acid ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามเรื่อง L-ascorbic acid ครับ

โพสต์โดย rooss1612 » อังคาร ต.ค. 15, 2019 3:07 pm

การ Oxidation ของ L-ascorbic acid 15%
โดยที่สารเปลี่ยนสี จากสีใสเป็นสีเหลืองอ่อน และค่อยๆเข้มขึ้น กรณีนี้เรายังสามารถใช้ตัวเซรั่มต่อไปได้หรือไม่ครับ
ควรหยุดใช้เมื่อตัวเซรั่มเปลี่ยนสีทันที หรือควรจะหยุดใช้กรณีที่เซรั่มเปลี่ยนสีเป็นสีน้ำตาลเข่มครับ

การลดปริมาณของ L-ascorbic acid ลง จาก 15% เป็น 5% หรือ 10%
จะช่วยลดการ Oxidation ของสูตรได้หรือไม่ครับ
(ในสูตรมีน้ำเป็นตัวทำละลาย L-ascorbic acid 15%, Vitamin E 0.1%, Ferulic Acid 0.1)

หรือการใสสารสกัดที่ให้สีเหลืองอ่อน แบบนี้จะสามารถลดการมองเห็นเซรั่มที่มีการเปลี่ยนสีได้หรือไม่ครับ

ภาพประกอบการเปลี่ยนสีของเนื้อเซรั่มครับ
รูปภาพ
rooss1612

Has thanked: 9 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง L-ascorbic acid ครับ

โพสต์โดย modtanoy21 » พุธ ต.ค. 16, 2019 9:17 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- สีเหลืองแบบนี้ยังใช้งานได้นะคะ ถ้าเปลี่ยนเป็นสีเหลืองส้มแบบสีน้ำสนิมก็ให้ทิ้งไปเลยค่ะ Vitamin C เสื่อมเต็มที่แล้วค่ะ

- คิดว่าความเข้มข้นของ L-ascorbic acid ไม่น่าจะมีผลต่อการ Oxidize นะคะ คิดว่าการ Oxidize เกิดจากการสัมผัสแสง และอากาศบ่อยๆค่ะ ความเข้มข้นของ L-ascorbic acid น่าจะมีผลต่อการระคายเคืองผิวค่ะ

- อาจเปลี่ยนจากขวด dropper เป็นขวดปั๊มทึบ หรือ airless pump เพื่อลดการสัมผัสแสง และอากาศบ่อยๆค่ะ ก็จะช่วยลดการ Oxidize ให้ช้าลงได้ค่ะ

- ไม่ควรมีการผสมสีให้เนื้อผลิตภัณฑ์มีสีเหลืองค่ะ เพราะจะทำให้ดูไม่ออกว่าวิตามินซีเสื่อมหรือยังค่ะ ควรให้ผลิตภัณฑ์มีลักษณะใส ไม่ผสมสี เพื่อที่จะตรวจได้ว่าวิตามินซีเสื่อมสภาพรึเปล่าค่ะ ไม่งั้นใช้ๆไปไม่รู้ว่าวิตามินซีเสื่อม วิตามินซีก็ไร้ประสิทธิภาพใด ๆ และอาจก่ออันตรายให้ผิวได้อีกด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffrooss1612
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: รบกวนสอบถามเรื่อง L-ascorbic acid ครับ

โพสต์โดย rooss1612 » พฤหัสฯ. ต.ค. 17, 2019 8:45 am

ขอบคุณสำหรับข้อมูล และคำแนะนำครับ : )
rooss1612

โพสต์โดย suvichacontact » พฤหัสฯ. ต.ค. 24, 2019 5:47 am

สีแบบนี้เรื่มเสื่อมหรือยังครับ

รูปภาพ
suvichacontact

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย rooss1612 » พฤหัสฯ. ต.ค. 24, 2019 9:56 am

เท่าที่ดู สีค่อนข้างเข้ม คาดว่าคงเสื่อมสภาพเต็มที่แล้วครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
rooss1612

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง