ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ครีมสูตรนี้ต้องใส่กันเสียไหม?

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ครีมสูตรนี้ต้องใส่กันเสียไหม?

โพสต์โดย sroydondon » อังคาร ต.ค. 15, 2019 1:05 am

น้ำมันAloeVera 55%
Ethoxydiglycol 15%
สารละลายในแอลกอฮอล์ 10%
สารละลายในน้ำมัน 10%
Wax Cream Maker 10%

สูตรนี้ต้องใส่สารกันเสียไหมครับ?
sroydondon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ครีมสูตรนี้ต้องใส่กันเสียไหม?

โพสต์โดย llerickll » อังคาร ต.ค. 15, 2019 9:22 am

ขออนุญาตตั้งข้อสังเกตนิดนึงนะครับ
สำหรับ Ethoxydiglycol อ.ย.ไทยกำหนดไว้ ไม่เกิน 2.6% สำหรับผลิตภัณฑ์ทาทิ้ง (leave-on) บนผิว หรือ ผลิตภัณฑ์สเปรย์ฉีดผิว
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

Re: ครีมสูตรนี้ต้องใส่กันเสียไหม?

โพสต์โดย modtanoy21 » อังคาร ต.ค. 15, 2019 11:13 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- ถ้าเป็นสูตรที่ไม่มีน้ำเป็นส่วนประกอบเลย ก็ไม่ต้องใส่สารกันเสียก็ได้ค่ะ แต่ถ้าผลิตเพื่อการจำหน่ายก็น่าจะมีการใส่สารกันเสียนะคะ เพราะบางทีกว่าจะถึงมือผู้บริโภคก็ใช้ระยะเวลานับจากวันที่ผลิตอาจจะหลายเดือนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย krittin123 » อังคาร ต.ค. 15, 2019 5:59 pm

แม้ว่าจะทำใช้เอง แต่ผมคิดว่าอาจจำเป็นต้องใส่กันเสียนะครับ เพราะครีมข้นลักษณะนี้มักบรรจุในประปุกซึ่งโอกาสปนเปื้อนสูงครับ (สารกันเสียแนะนำใช้ Mild Preserved Eco™ 0.5 - 1 % ครับ)
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 17, 2019 11:58 pm

สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหาดังนี้คะ

1. Ethoxydiglycol เกินกำหนดที่อย. อนุญาติ คุณ llerickll ได้แจ้งไว้แล้ว

2. Wax Cream Maker อัตราการใช้สูงเกินระดับที่เหมาะสม โดยปกติใช้ 2-3% เพียงพอแล้วคะ

3. Wax Cream Maker ไม่ได้หมายถึง สูตรมีเพียงน้ำมันอย่างเดียวนะคะ Wax Cream Maker เป็นสารประสานน้ำ-น้ำมัน

สูตรควรจะเป็นลักษณะนี้แทนคะ

น้ำมันAloeVera 10%
Ethoxydiglycol 2.6%
Wax Cream Maker 3%
Mild Preserved Eco 1% (กรุณาศึกษาคำแนะนำของคุณ modtanoy21 และคุณ krittin123)
น้ำ ให้ครบ 100%
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย sroydondon » เสาร์ ต.ค. 19, 2019 3:27 am

สูตรที่สตาฟแนะนำมา ยังไม่ตอบโจทย์นะครับ

ผมต้องการให้ในสูตรมีน้ำมันกับแอลกอฮอล์ อย่างเดียวครับ
(ไม่ต้องการในสูตรมีน้ำ)

คำถาม
1.ถ้าไม่ใช้wax แล้วเลือกใช้อะไรสร้างเนื้อครีมดีครับ?
2.สูตรนี้ใช้สารกันเสียตัวไหนดีครับ
3.สูตรนี้ได้มาจากต่างประเทศ เขาแนะนำEthoxydiglycol15%
ไม่ทราบว่าทำใช้เองจะมีโทษต่อร่างกายยังไง ทำไมอย.ถึงกำหนดห้ามเกิน10%ครับ
sroydondon

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 20, 2019 9:13 am

สวัสดีคะ

โดยปกติ หากเป็นสูตร alcohol/oil ซึ่งหมายถึง มี alcohol ในช่วง 1-20% ผสมอยู่ใน oil ใดๆ ในส่วนที่เหลือ (80-99%) นิยมใช้ Polyglyceryl-10 Oleate 3% ในการประสาน คะ

แต่เนื่องจากสูตรนี้มี Ethoxydiglycol อีก 15% ด้วย ทีมงานจึงไม่แน่ใจว่า Polyglyceryl-10 Oleate จะยังเหมาะสมในการประสานหรือไม่ ท่านสมาชิกจะต้องทดสอบดูคะ ซึ่ง Wax Cream Maker ก็เป็นตัวเลือกหนึ่งที่สามารถทดลองได้ และทีมงานคิดว่ามีโอกาสประสานได้ แต่ Emulsifier ชนิดที่เลือก หากเหมาะสมกับลักษณะสูตร มักจะไม่ต้องใช้เกิน 5% คะ หากต้องใช้มากกว่านี้ แสดงถึงความผิดปกติบางอย่าง จึงหมายถึง หากท่านสมาชิกต้องการทดลองใช้ Wax Cream Maker ในการประสาน อาจทดลองที่ 5% เพียงพอแล้วคะ ซึ่งหากพบว่าเกิดปัญหาการแยกชั้น อาจจะเพิ่มเติม Polyglyceryl-10 Oleate 2-3% มาช่วย คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง