ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ทำลิปบาล์มให้ใสน่าใช้

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ทำลิปบาล์มให้ใสน่าใช้

โพสต์โดย wisedrb » จันทร์ ต.ค. 14, 2019 3:38 pm

ผมทำลิปบาล์มโดยใช้ Water Balm เป็นสารประสานน้ำมันและน้ำ
และใช้ Natural white bees wax เป็นส่วน wax ครับ
บาล์มที่ผสมออกมาบำรุงริมฝีปากได้ดี แต่ติดตรงที่ว่าสีขุ่นไม่น่าใช้
อยากรบกวนทีมงานช่วยแนะนำส่วนผสมที่จะทำให้เนื้อบาล์มดูมันเงา น่าใช้ขึ้นครับ
หรือจะเป็นสารประสานที่ให้เนื้อเป็นเจลน้ำมันที่สามารถมีน้ำเป็นส่วนผสมได้ 10-20% ก็ได้ครับ
wisedrb

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ทำลิปบาล์มให้ใสน่าใช้

โพสต์โดย krittin123 » จันทร์ ต.ค. 14, 2019 4:56 pm

สามารถศึกษาวิธีได้ที่หน้า Oil Stick™ Hard (ให้น้ำมันเนื้อแข็ง) ครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

โพสต์โดย modtanoy21 » อังคาร ต.ค. 15, 2019 11:28 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- เท่าที่ทราบมานะคะ ถ้ามี wax ในสูตร ไม่สามารถทำให้ลิปมีเนื้อใสได้ค่ะ แต่ถ้าไม่มีส่วนของ wax ในสูตร เนื้อลิปก็จะไม่มีความแข็งตัวคะ จะเหลวเป็นเนื้อเจลค่ะ

- สามารถทำเป็นเจลน้ำมันได้คะ แต่เนื้อสูตรจะไม่มีความหนัก และจะไม่เหมาะกับการใช้เป็นลิปบาล์มค่ะ ลองดูรายละเอียด Sugar Gel ค่ะ

- ทำให้เนื้อบาล์มดูมันเงา ลองเลือกใช้น้ำมันที่ให้ความมันวาวสูง เช่น Glossy Wax (Light, Non-Greasiness) หรือเลือกใช้ Silicone ที่ให้ความเงางามสูง เช่น Silicone Shine (Light & Silky) ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย wisedrb » อังคาร ต.ค. 15, 2019 5:21 pm

ขอบคุณครับคุณ krittin123 และคุณ modtanoy21 ผมจะลองผสมดูตามที่แนะนำมาครับ
wisedrb

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 17, 2019 11:54 pm

สวัสดีคะ

ทีมงานขออนุญาติแนะนำเพิ่มเติม นอกเหนือจากที่ท่านสมาชิกท่านอื่น ได้แนะนำไว้แล้ว

ไม่แน่ใจว่า คุณwisedrb ต้องการลิป เนื้อใส หรือเนื้อเงา กันแน่ เนื่องจากแตกต่างกัน

หากต้องการเนื้อใส ก็ต้องเป็นไปตามที่คุณkrittin123 และคุณ modtanoy21 แนะนำไว้ คือใช้ wax ไม่ได้ กรุณาตรวจสอบตัวอย่างสูตรตาม link ที่คุณkrittin123 ให้ไว้คะ

แต่หากเป็นลิปเนื้อเงา องค์ประกอบของสูตร ที่ทำอยู่แล้ว จะต้องเลือกใช้น้ำมันที่มีความเงาสูง ตามที่คุณmodtanoy21 แนะนำเลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง