ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยดูส่วนผสมครีมผิวขาว&โลชั่นค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยดูส่วนผสมครีมผิวขาว&โลชั่นค่ะ

โพสต์โดย nniitt0890 » เสาร์ ต.ค. 12, 2019 10:19 pm

สวัสดีค่ะ
รบกวนช่วยดูส่วนผสมครีมค่ะว่าใช้ได้มั้ย

ลักษณะผิวหน้ามัน หมองคล้ำ รูขุมขนกว้าง

สูตรครีมทาหน้า

1.น้ำใส่ให้ครบ100%
2.Safe-B3 5%
3.GlucoBright 4%
4.Repair Activator 10%
5.Glycerin 1%
6.Alpha Arbutin 2%
7.Satin Cream Maker 1%
8.Mild Preserved Eco 1%

สูตรโลชั่น ลักษณะผิวแห้ง

4.Glycerin 5%
5.Activated Resorcinol 1%
6.Olive Oil 5%
7.Light Cream Maker 1%

สามารถใช้ได้หรือเปล่าคะ ถ้าใช้ได้ผสมยังไงคะ
ขอบคุณค่ะ
nniitt0890

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูส่วนผสมครีมผิวขาว&โลชั่นค่ะ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 13, 2019 4:33 pm

สวัสดีคะ

สูตรครีมทาหน้า

4.Repair Activator 10%
5.Glycerin 1%
6.Alpha Arbutin 2%
7.Satin Cream Maker 1%

สูตรสามารถผสมได้คะ

แนะนำเพิ่มเติม สารนำพาเข้าสู่ผิว (penetration enhancer) เช่น Dimethyl Isosorbide (DMI) 1-2% จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของสูตรได้ดีคะ

ขั้นตอนผสม ให้เติมส่วนผสมทีละรายการลงในน้ำ ปั่นหรือคนให้เข้ากันละลายจนใส สุดท้ายให้เติม Satin Cream Maker ปั่นหรือคน จนได้เนื้อข้น คะ

สูตรโลชั่น ลักษณะผิวแห้ง

4.Glycerin 5%
5.Activated Resorcinol 1%
6.Olive Oil 5%
7.Light Cream Maker 1%

สูตรนี้จะเป็นต้องปรับเพิ่มความคงตัวของสูตร เนื่องจาก Activated Resorcinol อาจส่งผลทำให้เนื้อสูตรเกิดการเหลวตัวในระยะยาว แนะนำให้ใช้ Xanthan Gum 1% มาช่วยเพิ่มความคงตัวคะ สำหรับสารนำพาเข้าสู่ผิว (penetration enhancer) ยังแนะนำเช่นเดิม ตามคำแนะนำด้านบนคะ

ขั้นตอนการผสม แตกต่างจากสูตรด้านบนเล็กน้อย เนื่องจากสูตรนี้ มีส่วนผสมที่เป็นน้ำมันอยู่ โดยให้ผสมดังนี้คะ

ผสมส่วนของน้ำเข้าด้วยกันก่อน คือ 1+2+3+4+8 เมื่อเข้ากันดีแล้วเติม 7 ปั่นให้คน จนได้เนื้อข้น จากนั้นจึงเติม Xanthan Gum ปั่นหรือคน เนื้อจะยิ่งข้นขึ้น จากนั้นเติม 5,6 ลงในเนื้อสูตร ปั่นหรือคนให้เข้ากัน

ทั้ง 2 สูตร ในกรณีที่ต้องการใช้ Dimethyl Isosorbide (DMI) ในสูตร ให้ผสมเข้ากับส่วนน้ำ ได้เลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง