ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ฺรบกวนสอบถามเรื่อง Silicone ฺBase ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ฺรบกวนสอบถามเรื่อง Silicone ฺBase ครับ

โพสต์โดย rooss1612 » จันทร์ ต.ค. 07, 2019 7:28 pm

รบกวนสอบถามวิธีการเลือก Silicone ในการทำเบสครับ

Silicone ชนิดใด ให้เนื้อบางเบาและซึมเข้าสู่ผิวได้ง่าย ไม่รู้สึกเหนอะหนะ หรือหนักผิวครับ
เพื่อนำมาทำเป็นเบสในการทำซีรั่มวิตามินซีครับ (L-ascorbic acid)

ในสูตรจะไม่มีน้ำ และแอลกอฮอล์ครับ

ขอบคุณครับ
rooss1612

Has thanked: 9 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ฺรบกวนสอบถามเรื่อง Silicone ฺBase ครับ

โพสต์โดย krittin123 » อังคาร ต.ค. 08, 2019 12:49 pm

Dimethicone ครับ แต่ขอแนะนำ Stabilized Vitamin C (Natural-C Glycol™) Serum ที่พร้อมใช้งานได้ทันทีครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sangchai1staffrooss1612
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

Re: ฺรบกวนสอบถามเรื่อง Silicone ฺBase ครับ

โพสต์โดย krittin123 » อังคาร ต.ค. 08, 2019 1:15 pm

หรืออาจพิจารณาใช้ Silicone Gel ครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffrooss1612
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
krittin123

Has thanked: 11 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 126 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ต.ค. 08, 2019 9:22 pm

สวัสดีคะ

Vitamin C ที่เลือกใช้ จะต้องเป็น Vitamin C Ultra-Fine เพื่อให้สามารถกระจายตัวได้ดี ไม่จำเป็นก้อน และเมื่อทาลงบนผิว จะไม่รู้สึกสากผิว ซึ่งเกิดขึ้นได้ หากเป็นผงวิตามินซี ที่มีขนาดใหญ่กว่าขนาด Ultra-Fine คะ

Silicone แนะนำเลือกใช้เป็น Silicone Gel เพราะจำเป็นต้องมีความข้นหนืดที่เพียงพอ หากเหลวเกินไป เมื่อตั้งทิ้งไว้ยาวนาน ผงวิตามินซี อาจจะตกตะกอน ได้คะ (อย่างไรก็ตาม อาจไม่จำเป็นต้องใช้ Silicone Gel อย่างเดียว อาจจะผสมเข้ากับ silicone เหลว อื่นๆ ตัวอย่างเช่น Dimethicone ที่เหลวหน่อย เพื่อปรับให้เนื้อสูตรเหลวขึ้น ซึ่งอาจจะเป็นที่ประสงค์ในผู้ใช้บางท่าน ที่มองว่าเนื้อเหลว ใช้ง่ายกว่าเนื้อข้น)

ในกรณีที่ต้องการผสม silicone หลายชนิดเข้าด้วยกัน กรุณาเติม Silicone Blender เพื่อช่วยประสาน ไม่ให้เกิดการแยกออกจากกัน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง