ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องการทำละลายวิตซีครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องการทำละลายวิตซีครับ

โพสต์โดย rooss1612 » พฤหัสฯ. ต.ค. 03, 2019 6:16 pm

รบกวนสอบถามการทำละลาย L-ascorbic acid (Ultra-Fine) ครับ
หากทำละลายในน้ำ จะสามารถทำได้หรือไม่ (ควรหรือไม่ควร) หรือควรทำละลายด้วยวิธีใดที่ดีที่สุด
ที่จะยังคงรักษาประสิทธิภาพของสาร เมื่อทาแล้วไม่รู้สึกหนักผิวครับ

Active Ingredient
- Sodium Hyaluronate acid 25%
- L-ascorbic acid 15%
- Argireline 3%
- Vitamin E 0.1%
- Ferulic Acid = 0.1%
(**ควรปรับเพิ่มหรือลดสารตัวใดหรือไม่ครับ)

การทำละลายด้วยวิธี (Anhydrous) มีวิธีแนะนำให้เนื้อของเซรั่มไม่หนัก เมื่อทาลงบนผิวไม่ทำให้ผิวรู้สึกเหนอะหนะ
หรือหนักหน้าเกินไป เพื่อให้เนื้อเซรั่มมีความบางเบาขึ้น ซึมง่ายขึ้นหรือไม่ครับ

ระหว่างเบส Silicone (Kielh's) และเบส Glycols (SkinCeuticals)
มีข้อดี ข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

ปล. หากในสูตรมีการทำละลาย L-ascorbic acid ในน้ำ จะเกิดการ oxidation และทำให้เสียสภาพหรือไม่ครับ

รบกวนแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
rooss1612

Has thanked: 9 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องการทำละลายวิตซีครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 06, 2019 11:52 am

สวัสดีคะ

การทำละลายด้วยวิธี (Anhydrous) มีวิธีแนะนำให้เนื้อของเซรั่มไม่หนัก เมื่อทาลงบนผิวไม่ทำให้ผิวรู้สึกเหนอะหนะ
หรือหนักหน้าเกินไป เพื่อให้เนื้อเซรั่มมีความบางเบาขึ้น ซึมง่ายขึ้นหรือไม่ครับ

ระหว่างเบส Silicone (Kielh's) และเบส Glycols (SkinCeuticals)
มีข้อดี ข้อเสียแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ

เบส silicone จะให้ความนุ่มลื่น และบางเบา มากกว่า เบา glycol คะ

เบส glycol จะให้ความเหนอะหนะมากกว่า แต่ "อาจจะ" สามารถช่วยให้ Vitamin C (L-ascorbic acid) ดูดซึมเข้าสู่ผิวได้ดีกว่า เพราะ glycol สามารถช่วยละลาย Vitamin C (L-ascorbic acid) ได้บางส่วน (อัตราการละลายอยู่ที่ประมาณ 5% เมื่อเทียบกับน้ำอยู่ที่มากกว่า 30%)

เบส silicone จะสามารถป้องกัน การเกิด oxidation ของ L-ascorbic acid ได้ดีกว่า เบส glycol เนื่องจาก silicone มีลักษณะ water-repellent ในขณะที่ glycol สามารถดึงดูดน้ำ (humectant) ได้

ปล. หากในสูตรมีการทำละลาย L-ascorbic acid ในน้ำ จะเกิดการ oxidation และทำให้เสียสภาพหรือไม่ครับ

ใช่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามเรื่องการทำละลายวิตซีครับ

โพสต์โดย rooss1612 » อาทิตย์ ต.ค. 06, 2019 9:24 pm

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับ

กรณีที่ทำละลาย L-ascorbic acid ด้วย Butylene Glycol แล้วยังคงมีผลึกของตัววิตซีอยู่
แบบนี้มีวิธีแนะนำในการทำละลายเพื่อไม่ให้หลงเหลือผลึกของวิตซีไหมครับ

หรือควรเปลี่ยนมาทำละลายวิตซีด้วย 1,2-Hexanediol ที่ 5% แต่ในสูตรมีน้ำเป็นส่วนประกอบ
กรณีนี้จะยังคงสามารถรักษาประสิทธิภาพของ L-ascorbic acid ได้หรือไม่ครับ

ปล.ต้องการเนื้อเซรั่มที่เป็นเจลใสกึ่งน้ำ เมื่อทาแล้วซึมไวไม่เหนอะหนะครับ
rooss1612

Has thanked: 9 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ต.ค. 06, 2019 10:44 pm

สวัสดีคะ

ทางผู้ผลิตบางที่ มีเทคโนโลยีการละลาย ทำให้ละลายได้มากกว่าอัตราปกติ คล้ายคลึงกับ Natural-C Glycol แต่ทางทีมงานไม่ทราบว่ามีวิธีการอย่างไรคะ

การละลายด้วย glycol ไม่ได้หมายถึงว่า Vitamin C จะไม่เสื่อม แต่เสื่อมในอัตราที่ช้ากว่าการละลายด้วยน้ำ สาเหตุเนื่องจาก glycol มีลักษณะดึงดูดน้ำ (humectant) ตามที่ได้เรียนไว้ก่อนหน้านี้
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง