ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสูตร hand crem

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสูตร hand crem

โพสต์โดย faiifaii2535 » พฤหัสฯ. ต.ค. 03, 2019 10:37 am

ต้องการทำ hand crem ที่ทำจากน้ำมันธรรมชาติ ต้องการให้เนื้อครีมซึมไว แต่มีความชุ่มชื่น และมือนุ่ม ขอคำแนะนำสูตรหน่อยค่ะ ต้องใช้สารบำรุงตัวไหนบ้างคะ ขอบคุณค่ะ
faiifaii2535

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสูตร hand crem

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. ต.ค. 03, 2019 4:43 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- ถ้าต้องการเน้นให้ครีมซึมเร็ว ไม่เหนอะหนะผิว การเคลือบผิวจะทำได้น้อยค่ะ ทำให้การเก็บรักษาความชุ่มชื้นบนผิวได้ไม่มาก และไม่นานค่ะ

ตัวอย่างสูตรนะคะ

น้ำ ให้ครบ 100%
Wax เช่น Beeswax
น้ำมันธรรมชาติ,น้ำมันสังเคราะห์ ตามต้องการ
moisturizer ที่ละลายน้ำ เช่น MOIST72
Butter Cream Maker ใช้ทำหน้าที่ประสานสูตร
Mild Preserved Eco ใช้เป็นสารกันเสีย

- ถ้าต้องการเน้นให้ครีมสามารถเก็บรักษาความชุ่มชื้นบนผิวได้มาก และยาวนาน จะต้องให้ครีมสามารถเคลือบผิวได้มากค่ะ แต่อาจจะรู้สึกเหนอะหนะผิวค่ะ เหมาะกับผิวแห้ง ถึงแห้งมากค่ะ

ตัวอย่างสูตรนะคะ

น้ำ ให้ครบ 100%
Wax เช่น Beeswax
น้ำมันธรรมชาติ,น้ำมันสังเคราะห์ ตามต้องการ
สารสร้างฟิล์มเคลือบผิว เช่น Silicone Film (Long-Wear, Hard, Dimethicone Base) , LipidSoft™ Film
moisturizer ที่ละลายน้ำ เช่น MOIST72
Butter Cream Maker ใช้ทำหน้าที่ประสานสูตร
Mild Preserved Eco ใช้เป็นสารกันเสีย

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: stafffaiifaii2535
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: ขอคำแนะนำสูตร hand crem

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 03, 2019 6:55 pm

สวัสดีคะ

เนื่องจากเป็นสูตรที่ต้องสามารถกัน การเช็ดออก และกันน้ำ ได้ดี จึงแนะนำให้ทำเป็นสูตรน้ำมัน ล้วน คะ

องค์ประกอบคือ Wax + น้ำมันธรรมชาติ + Sterols ธรรมชาติ รวมถึง Butter ธรรมชาติ

Wax ทำหน้าที่ให้เนื้อข้น

น้ำมันธรรมชาติ ช่วยปรับให้เนื้อเหลว รวมถึงเกลี่ยง่าย

Sterols ธรรมชาติ เช่น Pomegranate Sterols , Acai Sterols with Omega 3, Omega 6 จะช่วยเคลือบและปกป้องผิวได้ดีคะ

Butter ธรรมชาติ เช่น shea butter, Cocoa Butter ทำหน้าที่คล้าย Sterols ธรรมชาติ คะ

อุ่นรวมกัน โดยประสานด้วย Oil Blender 1-2% คะ (ปรับความข้นหนืด ด้วยการเพิ่ม-ลด wax)
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง