ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการผสม AHA body lotion ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการผสม AHA body lotion ค่ะ

โพสต์โดย benjapa » พุธ ต.ค. 02, 2019 10:22 pm

สูตรและวิธีผสมตามนี้ สามารถทำได้ไหมคะ

Shea Butter (Refined) 10%
LipidSoft CC 5%
Lactic Acid (AHA) Neutralized 10%
Butter Cream Maker 3%
Mild Preserved Eco 1%
น้ำ 71%

ขั้นตอน:
1. อุ่นส่วนของน้ำมันให้เป็นเนื้อเดียวกัน
2. ละลาย Lactic Acid, Butter Cream Maker กับน้ำให้เข้ากัน นำไปอุ่นให้ได้อุณหภูมิ​เดียวกับข้อ 1
3. ค่อยๆ เท 1 ปั่นรวมกับ 2 จากนั้นใส่ Mild Preserved​ Eco แล้วคนให้เข้ากัน

วิธีผสมถูกต้องไหมคะ

Lactic Acid (AHA) Neutralized จัดเป็น electrolytes ไหมคะ เนื่องจากมีการปรับค่า ph มาแล้ว และจะสามารถใช้ Satin Cream Maker แทน Butter Cream Maker ได้ไหมคะ

ขอบคุณ​ค่ะ
benjapa

Has thanked: 5 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการผสม AHA body lotion ค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 03, 2019 6:45 pm

สวัสดีคะ

1. อุ่นส่วนของน้ำมันให้เป็นเนื้อเดียวกัน
2. ละลาย Lactic Acid, Butter Cream Maker กับน้ำให้เข้ากัน นำไปอุ่นให้ได้อุณหภูมิ​เดียวกับข้อ 1
3. ค่อยๆ เท 1 ปั่นรวมกับ 2 จากนั้นใส่ Mild Preserved​ Eco แล้วคนให้เข้ากัน

Butter Cream Maker ถือเป็นส่วนของน้ำมันคะ

ขั้นตอนอื่น ถูกต้องแล้วคะ

Lactic Acid (AHA) Neutralized จัดเป็น electrolytes ไหมคะ เนื่องจากมีการปรับค่า ph มาแล้ว และจะสามารถใช้ Satin Cream Maker แทน Butter Cream Maker ได้ไหมคะ

เนื่องจาก Lactic Acid (AHA) Neutralized ถูก neutralized โดย potassium lactate จึงถือเป็น electrolyte จึงต้องเลือกใช้ Butter Cream Maker ในการสร้างเนื้อครีม คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง