ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามเรื่องสบู่เหลวล้างมือค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามเรื่องสบู่เหลวล้างมือค่ะ

โพสต์โดย tep_gems » พุธ ต.ค. 02, 2019 3:34 pm

สวัสดีค่ะ ทำสบู่เหลวล้างมือแต่อยากผสมทองคำเปลวลงไปด้วย ปรากฎว่าทองจมตกตะกอน อยากสอบถามว่ามีสารตัวไหนที่สามารถยกตัวทองคำเปลวให้ลอยอยู่ในเนื้อสบู่เหลวบ้างมั้ยคะ ทางคนขายแจ้งว่าในสูตรสบู่เหลวไม่มีส่วนประกอบของน้ำมัน เลยไม่ทราบว่าจะทำยังไงดีให้ทองคำเปลวมันลอยตัวค่ะ
tep_gems

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามเรื่องสบู่เหลวล้างมือค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » พุธ ต.ค. 02, 2019 3:50 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- ลองใช้ ClearClean™ ค่ะ จากข้อมูลหน้าเว็บเป็นสารประสานน้ำมันในแชมพู สบู่เหลว และคลีนเซอร์ และสร้างความหนืดข้นโดยให้เนื้อแชมพู สบู่เหลว หรือคลีนเซอร์ สีใสสวยงาม และให้ความข้นหนืดได้สูงในกรณีที่ต้องการจับเม็ดบีดส์ (beads) หรือเม็ดมุก เม็ดประกายต่างๆ ในเนื้อสูตร โดยไม่ตกตะกอน ด้วยกลไก cross-linkage

ขอบคุณมากค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: stafftep_gems
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: สอบถามเรื่องสบู่เหลวล้างมือค่ะ

โพสต์โดย tep_gems » พุธ ต.ค. 02, 2019 4:07 pm

modtanoy21 ขอบคุณค่ะ ในสูตรสบู่เหลวไม่ได้มีส่วนประกอบของน้ำมันเลย มันจะมีปัญหาเรื่องการประสานน้ำมันมั้ยคะ
tep_gems

โพสต์โดย modtanoy21 » พุธ ต.ค. 02, 2019 5:26 pm

- คิดว่าถ้าไม่มีน้ำมันในสูตร ClearClean™ ก็จะทำหน้าที่ในการสร้างความข้นหนืดให้สบู่เหลว และช่วยไม่ให้ทองคำเปลวตกตะกอนในสูตรค่ะ และการผสม ClearClean™ ก็ผสมในน้ำอยู่แล้วค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 03, 2019 6:34 pm

สวัสดีคะ

ยืนยันตามที่คุณ modtanoy21 แนะนำ คะ

ตัวเลือกอื่นๆ เช่น SugarThick , EasyThick ก็สามารถใช้ได้ แต่ ClearClean จะเหมาะกว่า เนื่องจากโครงสร้างเป็น cross-link ทำให้อุ้มได้ดี ในขณะที่ตัวเลือกอื่นที่เรียนแจ้ง มักจะต้องใช้ในปริมาณมากหน่อย แต่ก็ทำหน้าที่ได้เหมือนกันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย tep_gems » เสาร์ ต.ค. 05, 2019 9:38 am

ขอบคุณมากค่ะ
tep_gems

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง