ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามสูตร เซรัมวิตามินซี ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามสูตร เซรัมวิตามินซี ครับ

โพสต์โดย rooss1612 » อังคาร ต.ค. 01, 2019 2:19 pm

รบกวนสอบถามสูตรดังนี้จะมีผลต่อผิวอย่างไรบ้างครับ

ปอร์เซนต์ Active ที่ใส่ในสูตร

Sodium Hyaluronate Solution = 25%
Vitamim C (L-ascorbic acid) = 15%
Argireline C (PD010) = 3%
Vitamin E - Acetate Care= 0.1%
Ferulic Acid = 0.1%
Tego Cosmo C250 = 1%
Lactil = 0.15%
**ทำละลายใน Glycols

ตามสูตรข้างต้นหากเซรั่มมีค่า pHs 3.5 (เจลใส)
เมื่อทาเซรั่มลงบนผิวหน้าแล้ว ไม่มีอาการร้อนนิดๆ หรืออุ่นๆ บนผิวหน้า (L-ascorbic acid 15%)
เหมือนอย่างแบรนด์อื่นๆ ที่เคยใช้ จะมีการร้อนนิดๆ หรือรู้สึกยิบๆบนผิวหน้านิดหน่อย
แสดงว่าวิตามินซียังคงเสถียรอยู่ไม่ครับ

ปล. เมื่อมีการสั่งผลิตกับทางโรงงาน OEM เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าเขาได้ใส่สาร Active ตาม %
ที่เขาได้แจ้งไว้ครับ เพราะสาร Active ที่ใส่ไว้ค่อนข้างใส่ในปริมาณที่สูง แต่เรื่องผลลัพธ์ระหว่างการใช้
แตกต่างกับหลายๆแบรนด์ที่เคยได้ทดลองใช้ กับการเคลมสาร Active ในปริมาณที่เท่ากันหรือน้อยกว่าครับ

ปล2. สั่งผลิตกับทางโรงงาน OEM แต่สั่งซื้อสารบางตัวกับทาง Myskin ครับ
rooss1612

Has thanked: 9 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตร เซรัมวิตามินซี ครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ต.ค. 03, 2019 2:33 pm

สวัสดีคะ

เมื่อทาเซรั่มลงบนผิวหน้าแล้ว ไม่มีอาการร้อนนิดๆ หรืออุ่นๆ บนผิวหน้า (L-ascorbic acid 15%)
เหมือนอย่างแบรนด์อื่นๆ ที่เคยใช้ จะมีการร้อนนิดๆ หรือรู้สึกยิบๆบนผิวหน้านิดหน่อย
แสดงว่าวิตามินซียังคงเสถียรอยู่ไม่ครับ

จากสูตรตามที่ท่านสมาชิกแจ้ง ทีมงานไม่คิดว่ายังควรจะมีความรู้สึกยุบยิบผิว เนื่องจากมีการปรับค่า pH มาอยู่ที่ 3.5 แล้ว รวบถึงมีการใช้ส่วนผสมบำรุงผิวอื่นๆร่วมด้วย ซึ่งจะสามารถลดการระคายเคืองผิวได้ กลับกับ หากยังรู้สึกยุบยิบผิว น่าจะเป็นเรื่องแปลก และน่าสงสัยว่า ยังไม่ได้มีการปรับค่า pH ให้เหมาะสมหรือไม่ , ไม่ได้มีการเติมส่วนผสมบำรุงผิวอื่นๆจริง หรือไม่

เมื่อมีการสั่งผลิตกับทางโรงงาน OEM เราจะรู้ได้อย่างไรครับว่าเขาได้ใส่สาร Active ตาม %
ที่เขาได้แจ้งไว้ครับ เพราะสาร Active ที่ใส่ไว้ค่อนข้างใส่ในปริมาณที่สูง แต่เรื่องผลลัพธ์ระหว่างการใช้
แตกต่างกับหลายๆแบรนด์ที่เคยได้ทดลองใช้ กับการเคลมสาร Active ในปริมาณที่เท่ากันหรือน้อยกว่าครับ

ส่งเข้า lab เพื่อตรวจวิเคราะห์คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนสอบถามสูตร เซรัมวิตามินซี ครับ

โพสต์โดย rooss1612 » พฤหัสฯ. ต.ค. 03, 2019 6:19 pm

ขอบคุณสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ :D
rooss1612

Has thanked: 9 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง