ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามโทนเนอ bha อยากเพิ่มส่วนผสมอื่น แนะนำ%ให้ทีค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามโทนเนอ bha อยากเพิ่มส่วนผสมอื่น แนะนำ%ให้ทีค่ะ

โพสต์โดย knndott » ศุกร์ ก.ย. 20, 2019 9:57 pm

สอบถามโทนเนอ BHA อยากเพิ่มส่วนผสมอื่น แนะนำ%ให้ทีค่ะ ผสมใช้เองค่ะ

1. Salicylic Acid 6%
2 PiteraEx 1%
3. Panthenol b5 3%
4. Plankton 2%
5. Palmaria 5%
6 water 87%

1. ได้ไหมค่ะ ผสมใช้เอง ไม่ต่องใส่สารกันเสีย เอาอยู่ไหมค่ะ
2. ใส่วิตซี ด้วยได้ไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ
knndott

Has thanked: 5 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามโทนเนอ bha อยากเพิ่มส่วนผสมอื่น แนะนำ%ให้ทีค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » เสาร์ ก.ย. 21, 2019 9:30 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นค่ะ

- Salicylic Acid ใช้เกินอัตราที่กำหนดสำหรับสูตรทาทิ้งไว้บนผิวค่ะ โดย

1.Salicylic Acid (ชนิดธรรมดา) อ.ย. อนุญาติให้ใช้ไม่เกิน 2.00% สำหรับผลิตภัณฑ์ทาผิว ไม่สามารถละลายในน้ำได้ โดยแนะนำให้ละลายใน Isopentyldiol
2.Complex Salicylic Acid ชนิดผง อัตราการใช้: 1-5% สามารถละลายในน้ำ
3.Encapsulated Salicylic Acid ชนิดผง อัตราการใช้: 0.5-4% กระจายตัวในเจลหรือครีม

- สูตรควรมีการใส่สารกันเสียเพื่อควบคุมการเจริญเติบโตของเชื้อโรคค่ะ เพราะสภาพอากาศบ้านเราเป็นแบบร้อนชื้นเชื้อโรคเติบโตได้ง่ายค่ะ และการผสมเองก็ไม่แน่ใจว่าขั้นตอนในการผสม เครื่องมืออุปกรณ์การผสม บรรจุภัณฑ์ และการจัดเก็บ จะมีความสะอาดที่มากเพียงพอหรือเปล่าค่ะ เลือกใช้ Mild Preserved 1% ก็ได้ค่ะ เพราะมีความอ่อนโยน

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: peeraponmrpaulknndottstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง