ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การใช้ unrefined shea butter

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การใช้ unrefined shea butter

โพสต์โดย dekmaria » ศุกร์ ก.ย. 20, 2019 3:27 pm

ต้องการสั่งซื้อ unrefined shea butter เพื่อใช้ทาผิวโดยตรง เนื่องจากมีผิวแห้งแตกค่ะ. แต่เห็นคำเตือน
อยากสอบถามว่า ตัวนี้ใช้ทาผิวได้เลย โดยไม่ต้องผสมได้ไหมคะ
ขอบคุณค่ะ
dekmaria

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การใช้ unrefined shea butter

โพสต์โดย modtanoy21 » ศุกร์ ก.ย. 20, 2019 3:56 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- shea butter สามารถทาผิวได้โดยตรง โดยไม่ต้องผสมอะไรค่ะ ที่ข้อมูลหน้าเว็บมีการแจ้งไว้ อัตราการใช้ที่ 1-100% (ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพที่ต้องการ shea butter สามารถนำมาทาผิวได้โดยตรง หรือใช้ 100%) แต่ shea butter (Refined) และ shea butter (Unrefined) เป็นวัตถุดิบธรรมชาติ จึงมีเนื้อสัมผัสค่อนข้างแข็งเล็กน้อยจึงทำให้ใช้งานยากนิดหน่อยค่ะ

- ที่ shea butter (Unrefined) มีข้อมูลคำเตือน เพราะ shea butter (Unrefined) ยังไม่ผ่านขั้นตอนการดึงสีดึงกลิ่นออกด้วยความร้อนและสารเคมีทำให้มีความเป็นธรรมชาติสูง จะทำให้ได้ shea butter ที่มีเนื้อสีเหลืองและมีกลิ่นเฉพาะตัวแรงกว่า shea butter (Refined) กลิ่นประมาณแบบกลิ่นถั่ว ๆ ค่ะ คิดว่าที่ทางเว็บต้องแจ้งเตือนเรื่องนี้ไว้ อาจเพราะถ้าเอาไปผสมเครื่องสำอาง สีและกลิ่นอาจจะมีผลกับสูตรก็ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: dekmariastaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: การใช้ unrefined shea butter

โพสต์โดย dekmaria » ศุกร์ ก.ย. 20, 2019 7:09 pm

ขอบคุณค่ะ. ตอบเร็วมากกก^^
dekmaria

ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง