ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถาม Retinal Watery Oil ครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถาม Retinal Watery Oil ครับ

โพสต์โดย athip_1995 » พฤหัสฯ. ก.ย. 19, 2019 4:11 pm

ถ้าผมต้องการสั่งผลิต Retinal Essence ในรูปกึ่ง Bi-Phase สามารถใส่ส่วนผสมตามนี้ได้ไหมครับ สำหรับใช้กลางคืน

Active Ingredient: 5% ActiveRelease Retinal™, 0.2% Phytosphingosine SA

Oil: 3% Argan Oil, 3% Sea Buckthorn Oil, 3% Rose Hip Oil, 2% Squalane, 2% Jojoba Oil, 1% Oat Oil, 1% Safflower Oil, 1% Borage Oil, 1% Echium Oil, 1% Pomegranate Oil, 1% Raspberry Oil, 1% Shea Butter Melt, 0.5% Natural Bisabolol, 0.5% dl-alpha tocopherol

Water: 60.4% Rosa Damascena Flower Water

Emulsifier/emollient: 4% Light Lotion Maker, 0.2% Satin Cream Maker™, 3% Dimethyl Isosorbide, 5% LipidSoft™ Dry II

Preservative: 1% Mild Preserved Eco™, 0.2% Disodium EDTA
athip_1995

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถาม Retinal Watery Oil ครับ

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 21, 2019 7:35 pm

สวัสดีคะ

ในรูปกึ่ง Bi-Phase

เรียนสอบถามว่า หมายถึงอย่างไรคะ แล้วเนื้อสูตรต้องมีลักษณะอย่างไรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถาม Retinal Watery Oil ครับ

โพสต์โดย athip_1995 » อาทิตย์ ก.ย. 22, 2019 6:39 am

staff เขียน:สวัสดีคะ

ในรูปกึ่ง Bi-Phase

เรียนสอบถามว่า หมายถึงอย่างไรคะ แล้วเนื้อสูตรต้องมีลักษณะอย่างไรคะ

ขอโทษครับผม ผมว่าจะเปลี่ยนมาเป็น Facial Oil 100% สามารถใส่ได้ตามนี้เลยมั้ยครับ

1) 22.75% Squalane
2) 13% Octyldodecanol หรือ Caprylic/capric triglyceride
3) 5% Dicaprylyl Carbonate
4) 5% Hippophae rhamnoides (Sea Buckthron) Fruit Oil
5) 5% Rosa Moschata (Rose Hip) Seed Oil
6) 5% Argan Oil
7) 5% Simmondsia Chinensis (Jojoba) Seed Oil
8) 5% Pomegranate Seed Oil
9) 5% Borage Oil
10) 5% Carthamus Tinctorius (Safflower) Seed Oil
11) 5% Raspberry Seed Oil
12) 2% Babassu Oil
13) 2% Baobab Oil
14) 2% Pumpkin Seed Oil
15) 2% Echium Oil
16) 2% Vitis Vinifera (Grape) Seed Oil
17) 2% Oenothera Biennis (Evening Primrose) Oil
18) 2% Oat Oil
19) 3% Dimethyl Isosorbide
20) 0.5% Bisabolol
21) 0.5% dl-alpha tocopherol
22) 0.05% Rosmarinus Officinalis (Rosemary) Leaf Extract
23) 0.2% Salicyloyl phytosphingosine.
24) 1% Mild Preserved Eco™
athip_1995

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 22, 2019 7:48 am

สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหา 2 ประการคะ

1. Salicyloyl phytosphingosine จะต้องละลายในน้ำมันที่มีขั้วสูง ซึ่งในสูตรยังไม่มีน้ำมันลักษณะดังกล่าว ทีมงานไม่แน่ใจว่า น้ำมันทั้งหมดในสูตร รวมกันแล้ว จะสามารถละลาย Salicyloyl phytosphingosine ได้สมบูรณ์หรือไม่ จะต้องทดสอบดูคะ หากละลายได้ไม่หมด อาจจะต้องเลือกน้ำมันที่มีขั้วสูงมาช่วยในสูตร ตัวอย่างเช่น LipidSoft Solve คะ

2. Mild Preserved Eco ไม่ละลายในน้ำมัน แนะนำเลือกใช้ Phenoxyethanol SA 0.3% ในสูตร แทนคะ
staff

โพสต์โดย athip_1995 » อาทิตย์ ก.ย. 22, 2019 8:46 pm

staff เขียน:สวัสดีคะ

สูตรมีปัญหา 2 ประการคะ

1. Salicyloyl phytosphingosine จะต้องละลายในน้ำมันที่มีขั้วสูง ซึ่งในสูตรยังไม่มีน้ำมันลักษณะดังกล่าว ทีมงานไม่แน่ใจว่า น้ำมันทั้งหมดในสูตร รวมกันแล้ว จะสามารถละลาย Salicyloyl phytosphingosine ได้สมบูรณ์หรือไม่ จะต้องทดสอบดูคะ หากละลายได้ไม่หมด อาจจะต้องเลือกน้ำมันที่มีขั้วสูงมาช่วยในสูตร ตัวอย่างเช่น LipidSoft Solve คะ

2. Mild Preserved Eco ไม่ละลายในน้ำมัน แนะนำเลือกใช้ Phenoxyethanol SA 0.3% ในสูตร แทนคะ

ขอบคุณครับ เพื่อละลาย Salicyloyl phytosphingosine สามารถเปลี่ยนจาก Octyldodecanol หรือ Caprylic/capric triglyceride เป็น LipidSoft Solve ได้ใช่ไหมครับ แล้วถ้าใช้ไม่ถึง13% ที่เหลือก็ปรับเป็นSqualane ส่วนสารรักษาคุณภาพก็เปลี่ยนแต่อย่างที่สต๊าฟแนะนำ
athip_1995

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 24, 2019 10:11 pm

สวัสดีคะ

ได้คะ แต่อย่าลืมว่าให้ทำเป็นตัวอย่างทดสอบในปริมาณเล็กน้อยก่อนนะคะ เพื่อจะได้ทราบว่า เราต้องใช้ LipidSoft Solve กี่ % เพื่อสามารถละลาย Salicyloyl phytosphingosine ได้อย่างสมบูรณ์ คะ ควรทดสอบที่อุณหภูมิจัดเก็บด้วยคะ ตัวอย่างเช่น หากตั้งใจว่า ผลิตภัณฑ์นี้ สามารถเก็บไว้ในตู้เย็นได้ด้วย ก็ต้องทดสอบการละลายที่อุณหภูมิตู้เย็นด้วยคะ ว่า เมื่อเก็บไว้ในตู้เย็นแล้วจะเกิดตะกอนขึ้นหรือไม่ เป็นการละลายได้มากน้อย อุณหภูมิมีผลคะ
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง