ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำสารก่อสร้างเนื้อเซรั่ม ไม่เหนียวเหนอะหนะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำสารก่อสร้างเนื้อเซรั่ม ไม่เหนียวเหนอะหนะ

โพสต์โดย pam_ananya » พุธ ก.ย. 18, 2019 9:05 pm

ขอคำแนะนำสารก่อสร้างเนื้อเซรั่มบางเบา ไม่ข้นเกินไป ไม่เหนียวเหนอะหนะ ซึมไวค่ะ

ถ้าในสูตรใช้น้ำประมาณ 65% ของสูตร Xanthan Gum 1% เพียงพอมั้ยคะ ต้องเพิ่มปริมาณมั้ย
หรือต้องเพิ่มส่วนผสมอื่นๆ เพิ่มด้วยคะ ?? ขอบคุณค่ะ
pam_ananya

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำสารก่อสร้างเนื้อเซรั่ม ไม่เหนียวเหนอะหนะ

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. ก.ย. 19, 2019 10:12 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- คิดว่าการใช้ Xanthan Gum ในสูตรที่ปริมาณเท่าไหร่ถึงเพียงพอ จะต้องดูว่าในสูตรมีสารที่เป็น electrolyte ด้วยไม๊ค่ะ เพราะสารที่เป็น electrolyte จะทำให้เนื้อสูตรเหลวลงได้ค่ะ ทำให้อาจต้องใช้ Gel Maker ในปริมาณที่สูงกว่าปกติค่ะ

- คิดว่าวิธีที่จะหาความข้นตามต้องการ น่าจะลองเอา น้ำ + Xanthan Gum มาผสมกัน เริ่มที่ 0.1% แล้วเพิ่มปริมาณเรื่อยๆ ครั้งละ 0.1% จนได้ความข้นที่ต้องการค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffpam_ananya
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: ขอคำแนะนำสารก่อสร้างเนื้อเซรั่ม ไม่เหนียวเหนอะหนะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 19, 2019 3:07 pm

สวัสดีคะ

องค์ประกอบต่างๆในสูตร มีผลต่อความข้นหนืดของสูตร รวมถึงความเหนอะหนะของสูตร ทีมงานจึงตอบไม่ได้ ว่าอย่างไรจึงเหมาะสม เพราะไม่ทราบว่าองค์ประกอบอื่นๆที่เหลือในสูตรเป็นอย่างไร แต่โดยปกติ น้ำ + Xanthan Gum จะได้เนื้อเจลที่ลื่นๆผิว ไม่ได้มีความเหนอะหนะคะ เพราะฉะนั้นหากจะเหนอะหนะหรือไม่ ก็ต้องพิจารณาดูองค์ประกอบที่เหลือในสูตรคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง