ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามวัตถุดิบก่อนสั่งซื้อครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามวัตถุดิบก่อนสั่งซื้อครับ

โพสต์โดย rooss1612 » อังคาร ก.ย. 17, 2019 10:31 am

รบกวนสอบถาม
หากต้องการทำละลายใน Glycols
ไม่ทราบว่ามีคำแนะนำชนิด Glycols ไหมครับ ว่าควรเลือกชนิดใด
และวิตซี L-ascorbic acid ระหว่าง Fine และ Ultra-Fine มีความแตกต่างกันอย่างไรครับ
หากต้องการนำมาผลิตเป็น Pure Vitamin C Serum ครับ

รบกวนแนะนำสารอื่นๆ ที่ควรนำมาใช้ในการผลิตเป็น Pure Vitamin C Serum + Hya + Peptide
ในรูปแบบเนื้อเซรั่มที่คล้ายคลึงกับ Cellular RX, Pure Vitamin C Some By mi ด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
rooss1612

Has thanked: 9 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามวัตถุดิบก่อนสั่งซื้อครับ

โพสต์โดย modtanoy21 » อังคาร ก.ย. 17, 2019 1:24 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- แนะนำ Propylene Glycol ค่ะ เพราะสามารถช่วยลดความเสื่อมของ Vitamin C ได้ค่ะ

- L-ascorbic acid ระหว่าง Fine และ Ultra-Fine ต่างกันที่ขนาดอนุภาค , ความสามารถในการละลายในน้ำ โดย Ultra-Fine จะละลายในน้ำทันทีเพราะมีขนาดผงเล็กมาก ส่วน Fine อาจต้องใช้ความร้อนเล็กน้อยในการช่วยละลาย และคิดว่า Ultra-Fine น่าจะมีประสิทธิภาพสูงกว่า Fine เพราะมีขนาดอนุภาคเล็กกว่ามากค่ะ , Ultra-Fine มีราคาที่สูงกว่าเมื่อเทียบปริมาณต่อกรัมค่ะ

- แนะนำ Vitamin E (alpha-Tocopherol ) ,Ferulic Acid , Glutathione , Alpha Lipoic Acid (ALA) ค่ะ เพราะช่วย Anti-oxidant , anti-aging ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: austiname789staffrooss1612
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: สอบถามวัตถุดิบก่อนสั่งซื้อครับ

โพสต์โดย austiname789 » พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2020 2:05 pm

หากต้องการผสม L ascorbic acid 15% และ Glutathione 1.5 + Alpha Lipoic Acid 0.5% และ Acetyl Hexapeptide-8 (eq. Argireline) 5-10 % , EDTA , Phenoxyethanol , Xanthan Gum

รวมถึงสารสกัดอื่นๆเช่น กรีนที แอลคาเนทีน หรือเซราไมน์ที่สามารถกระจายตัวในน้ำได้

สูตรสามารถผสมได้ไม่มีปัญหาหรือต้องปรับลดตรงไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง

โพสต์โดย austiname789 » พฤหัสฯ. เม.ย. 30, 2020 2:43 pm

ส่วนผสมที่เหลือเป็นน้ำครบ100ครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ พ.ค. 09, 2020 2:59 pm

สวัสดีคะ

Alpha Lipoic Acid จะต้องละลายในน้ำมัน หรือกลุ่ม glycol คะ

L-ascorbic acid จะมีปัญหาเรื่องความเสภียร เมื่อละลายในน้ำ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง