ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การละลาย Protec™ OX และ Protec™ UV

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การละลาย Protec™ OX และ Protec™ UV

โพสต์โดย sujitra.ta » จันทร์ ก.ย. 16, 2019 5:08 pm

สวัสดีค่ะ
ต้องการทำเซรั่ม Ethyl Ascorbic acid ในสูตรไม่มีน้ำมัน
แต่เนื่องจากต้องใส่ Protec™ OX และ Protec™ UV ในสูตร เพื่อช่วยปกป้อง Vitamin C
แบบนี้ต้องเติมน้ำมันในสูตรเพื่อละลาย 2 ตัวนี้มั้ยคะ แล้วต้องใช้อะไรเป็นตัวประสานคะ
มี Tween 20 และ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil ใช้ได้มั้ยคะ หรือ 2 ตัวนี้ใช้ได้แค่ประสานน้ำหอม

ขอบคุณค่ะ
sujitra.ta

Has thanked: 4 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การละลาย Protec™ OX และ Protec™ UV

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ ก.ย. 16, 2019 5:59 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ ตามที่ทีมงานเคยให้ข้อมูลมาค่ะ

- การละลาย Protec™ OX อัตราการใช้น้ำมันที่มาทำการละลาย จะต้องใช้ในปริมาณค่อนข้างสูงค่ะ โดยปกติประมาณ 1000 เท่าของ Protect OX ค่ะ ตัวอย่างเช่น หากใช้ Protect OX ที่ 0.01 กรัม ให้ใช้น้ำมันที่นำมาทำละลาย ที่ 10 กรัมค่ะ และน้ำมันที่ใช้ทำละลายควรจะเป็นน้ำมันที่มีขั้ว จะทำให้ละลายได้ง่ายค่ะ

น้ำมันสังเคราะห์ที่มีขั้วสูงค่ะ

PPG-3 Myristyl Ether

LipidSoft™ Disperse

LipidSoft™ Palm

Octyldodecanol

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sujitra.ta
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: การละลาย Protec™ OX และ Protec™ UV

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 17, 2019 9:52 pm

สวัสดีคะ

สูตรน้ำ ลักษณะนี้ ให้ใช้ ActiveProtec 3% คะ โดยสามารถละลายน้ำได้โดยตรงเลย และจะช่วยปกป้อง Vitamin C จากแสง UV และช่วยชะลอการเสื่อมคุณภาพได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง