ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยดูสูตร serum นี้ทีครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ช่วยดูสูตร serum นี้ทีครับ

โพสต์โดย llerickll » พฤหัสฯ. ก.ย. 12, 2019 9:07 pm

สวัสดีครับ
ลักษณะผิวผู้ใช้ : ผิวมัน มีสิวอุดตันประปราย อายุใกล้เลข 4 ต้องการแก้ปัญหาเรื่องริ้วรอยด้วยครับ
ตั้งใจจะทำ Serum แบบใช้เองที่บ้าน (ไม่ได้ทำขาย) ไม่มีเครื่องปั่นหรืออุปกรณ์ให้ความร้อน โดยมีส่วนผสมดังนี้ครับ

Oil phase
1. Bakuchiol 2%
2. LipidSoft™ Dry II 7%

Water phase
3. ActiveRelease Retinal™ 5%
4. Pep®-Coll 5%
5. Argireline 10%
6. Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) 4%
7. Phospholipid 1%
8. Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
9. Disodium EDTA 0.20%
10. Satin Cream Maker 1%
11. Water 61.80%

ขั้นตอนผสม
1. ผสม Water phase เข้าด้วยกัน (ยกเว้น ActiveRelease Retinal™ และ Encapsulated Salicylic Acid เก็บไว้ผสมท้ายสุด เพราะไม่ละลาย แค่กระจายตัวในสูตร)
2. ผสม Oil phase เข้าด้วยกัน แล้วค่อยๆเทลงไปใน Water phase ทีละนิด คนให้เข้ากัน
3. ผสม ActiveRelease Retinal™ และ Encapsulated Salicylic Acid คนให้กระจายตัวในสูตรทั่วๆ
4. เก็บในภาชนะทึบแสง เพราะไม่ได้ใส่ ActiveProtec หรือ Protec UV

เรียนสอบถามดังนี้ครับ
1. สูตรด้านบน มีส่วนผสมใดไม่เข้ากันมั้ยครับ (ตัวที่อาจจะเป็นปัญหาในการผสม เป็นต้น)
2. เนื้อสัมผัสที่อยากได้คือ นุ่มลื่น เบาบาง แห้งไว ไม่ทราบว่าพอจะเป็นไปได้มั้ยครับ (อยากหลีกเลี่ยงกลุ่ม Silicone จึงใส่ LipidSoft™ Dry II แทน)
3. ขั้นตอนการผสม มีอะไรที่ต้องระมัดระวังเป็นพิเศษมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำเลยครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยดูสูตร serum นี้ทีครับ

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. ก.ย. 12, 2019 11:53 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นค่ะ

- สูตรยังไม่มีสารกันเสียเพื่อป้องกันการเติบโตของเชื้อโรคค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: ช่วยดูสูตร serum นี้ทีครับ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 16, 2019 10:20 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้สามารถผสมได้ และจริงๆแล้วสามารถผสมได้ง่าย ตามขั้นตอนที่ท่านสมาชิกแจ้งไว้เลยคะ (อย่าลืมเพิ่มเติมสารกันเสีย ตามที่คุณ modtanoy21 แนะนำนะคะ

แต่ติดปัญหาที่ ท่านสมาชิกแจ้งว่า ไม่มีเครื่องปั่น ใช้มือคน

ทั้ง ActiveRelease Retinal™ และ Encapsulated Salicylic Acid (Powder, Timed-Release) สามารถกระจายตัวในเนื้อสูตรใดๆได้ แต่ต้องใช้แรงปั่นอย่าเพียงพอ ไม่เช่นนั้น อาจจะจับตัวเป็นก้อนเล็กๆอยู่ในเนื้อสูตรได้คะ หากคนด้วยมือ อาจจะต้องใช้เวลาคนยาวนานมากๆคะ

ส่วนอื่นไม่ได้มีปัญหาใดๆ แต่ Satin Cream Maker ที่ 1% ถือว่าค่อนข้างน้อย และเนื้อสูตรอาจจะค่อนข้างเหลว (แต่ไม่ได้มีปัญหาคะ)

เนื้อสูตร นุ่มลื่นมากน้อยแค่ไหน ทีมงานตอบไม่ได้ชัดเจน แต่คิดว่าไม่เหนอะหนะแน่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง