ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนดูส่วนผสมของคลีนซิ่งให้หน่อยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนดูส่วนผสมของคลีนซิ่งให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย minnie.dream » อังคาร ก.ย. 10, 2019 8:39 pm

สวัสดีค่ะ ตั้งใจจะทำ Cleansing แบบน้ำผสมแยกชั้นกับน้ำมัน รบกวนทางทีมงานดูสูตรให้หน่อยนะคะ ว่าพอใช้ได้รึป่าวค่ะ พื้นฐานผิว เป็นคนผิวผสม ทีโซนจะค่อนข้างมันมาก แต่ส่วนอื่นแห้งค่ะ เป็นสิวอักเสบและสิวอุดตันง่ายมากโดยเฉพาะทีโซน

ส่วนน้ำมัน
Oilsify30 6%
น้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น 31%

ส่วนน้ำ
Butylene Glycol 10%
Glycerin 7%
Ethyl Alcohol 5%
Poloxamer184 10%
Poloxamer124 5%
Water 25%
Mild Preserved 1%

ตามสูตรด้านบน ถ้าไม่อยากใส่ Ethyl Alcohol เราสามารถตัดออกไป แล้วไปเพิ่มส่วนอื่นแทนได้ไม๊คะ ถ้าได้ควรเพิ่มตัวไหนแทนดีคะ
minnie.dream

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนดูส่วนผสมของคลีนซิ่งให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย minnie.dream » อาทิตย์ ก.ย. 15, 2019 5:30 pm

รบกวนทีมงานตอบหน่อยค่า

Re: รบกวนดูส่วนผสมของคลีนซิ่งให้หน่อยค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » อาทิตย์ ก.ย. 15, 2019 7:30 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ จากที่ทีมงานเคยให้ข้อมูลไว้ค่ะ

- ทีมงานอาจจะใช้เวลาประมาณ 5 - 10 วันทำการในการตอบคำถามค่ะ และทีมงานจะตอบคำถามเรียงตามกระทู้ที่เก่าที่สุดค่ะ หากกระทู้มีการ update ข้อมูลเรื่อยๆ เช่นมีการ post ข้อความเพิ่มเติม กระทู้นั้นจะถูกเลื่อนขึ้นมาเป็นกระทู้ใหม่ค่ะ

- ทีมงานมีระยะเวลาในการตอบคำถามแต่ละกระทู้แตกต่างกัน เนื่องจากข้อมูลและความซับซ้อนของคำตอบ โดยไม่ใช่ทุกกระทู้จะสามารถตอบได้ทันที และบางกระทู้ต้องรอสอบถามเพิ่มเติมกับทีมงานท่านอื่น เพื่อให้ได้คำตอบที่ถูกต้องมากที่สุดค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: minnie.dream
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อังคาร ก.ย. 17, 2019 9:36 pm

สวัสดีคะ

Cleansing แบบน้ำผสมแยกชั้นกับน้ำมัน

ปกติสูตรลักษณะนี้ จะต้องไม่มีตัวประสาน หรือสารชะล้างใดๆ จะมีแค่ส่วนน้ำ และส่วนน้ำมัน เพราะหากมีสารใดๆเหล่านี้ จะทำให้สูตรกลายเป็นสีขุ่น แทนที่จะแยกกันและใสทั้ง 2 ส่วน คะ

ในส่วนน้ำมันเอง จะเลือกใช้ น้ำมันชนิดที่มีขั้วสูง ซึ่งจะช่วยละลาย เมคอัพ ได้ดี ตัวอย่างเช่น PPG-3 Myristyl Ether, LipidSoft™ Palm, LipidSoft™ C1215 เป็นต้นคะ

สูตรอาจจะเหลือเพียงเท่านี้คะ

น้ำมันมะพร้าว ..% (ไม่สามารถใช้น้ำมันมะพร้าวชนิดธรรมดาได้ เพราะเมื่อเย็นจะกลายเป็นไข แนะนำ Fractionated Coconut Oil)
น้ำมันใดๆที่มีขั้วสูง ตามที่แนะนำด้านบน 10-20% หรือทำให้รวมส่วนน้ำมันกันแล้ว ได้เท่ากับส่วนน้ำรวมกัน เพื่อให้เกิด ของเหลว 2 ส่วน ที่มีปริมาณใกล้เคียงกัน

ส่วนน้ำ
Butylene Glycol 10%
Glycerin 7%
Water 25%
Mild Preserved 1%
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย minnie.dream » อังคาร ก.ย. 24, 2019 8:51 am

ขอบคุณทีมงานมากนะคะ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง