ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ตรวจสอบสูตรครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ตรวจสอบสูตรครับ

โพสต์โดย athip_1995 » จันทร์ ก.ย. 09, 2019 2:00 pm

ผมรบกวน Staff ตรวจสอบส่วนผสมให้หน่อยครับ พอดีผมจะสั่งผลิตสกินแคร์ที่ สามารถช่วยเรื่อง Depigment แบบหลายกลไล, มีสาร Antioxidant enzyme + Antioxidant ทั้งแบบระยะสั้น ระยะยาว, มีสารให้ความชุ่มชื้นแบบ Humectant + Occlusive, สารที่ช่วยปรับสมดุลผิว ลดการระคายเคือง รักษาระดับความชุ่มชื้น ควบคุมความมัน ตัวเบสสามารถรองรับน้ำมันและซิลิโคนได้เป็นจำนวนมาก ตามที่หน้าเว็บแนะนำสารที่เลือกมาทีความเข้ากันได้แต่ผมไม่รู้ว่าผสมกันได้ไหม สารที่เลือกใส่ผมเคยใช้มาเกือบหมดละครับไม่แพ้ ยกเว้น Bakuchoil ตัวเดียวที่ยังไม่เคยลอง ขอบคุณครับ

ส่วนที่ 1) 5% Silicone Gel (Ultra Clear), 0.5% SiliSolve Plus™, 4% Light Lotion Maker, 2% Undecylenoyl Phenylalanine, 1% Shea Butter (Ultra Soft), ปั่นส่วนที่1 ที่อุณหภูมิ 60 องศา แล้วปล่อยให้อุณหภูมิต่ำกว่า 40 องศา

ส่วนที่ 2) 4.5% Dimethicone 1Secs, ละลายเข้ากับส่วนที่ 1

ส่วนที่ 3) 5% Ascorbyl Tetraisopalmitate, 0.5% 4-butyl Resorcinol, 1% Argan Oil (Organic - Virgin - Deodorized), 1% Avena sativa (Oat) Oil, 1% Echium Oil (Refined), 1% Sea Buckthorn (Fruit) Oil (Organic - Virgin), 1% Pomegranate Seed Oil (Refined), 1% Rose Hip Oil (Extra Virgin Organic), 1% Squalane (Olive), 1% Natural Bisabolol, 1% Bakuchiol, 0.3% Alpha Lipoic Acid (ALA) (Powder), 0.2% Coenzyme Q10 (Powder), ปั่นส่วนผสมของน้ำมันให้เข้ากัน แล้วจึงนำไปผสมในส่วนที่ 1 และ ส่วนที่ 2

ส่วนที่ 4) 3% Butylene Glycol, 0.1% Licorice Extract (Licochalcone A 20%), 0.05% Licorice Extract (Glabridin 90%), ละลายส่วนผสมให้เข้ากัน แล้วนำไปปั่นรวมกับ ส่วนที่ 1,2 และ 3

ส่วนที่5) 7.1% Aqua, 10% Repair Activator™, 5% Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera), 5% Azelaic Acid (Liquid Azelaic™), 4% GlucoBright™ (Acetyl glucosamine), 3% 1,2-Hexanediol, 3% MOIST24 (Glycereth-26), 3% Dimethyl Isosorbide, 5% 4D Hyaluronic Acid, 3% beta glucan, 2% Ectoin, 1% Siliwax Aqua, 1% Glutathione (L-Glutathione) (Extrasol), 1% Prebio-care (Skin Prebiotic), 1% Glyceryl glucoside, 1% Cryptomeria Japonica Bud Extract, 1% Mineral Ready™ (Mn+Zn+Cu), 0.5% Pure-NAC™ (N-acetylcarnosine), 0.2% Superoxide Dismutase, 0.1% Calcium Pantothenate, 1% ActiveProtec™, ละลายส่วนผสมของน้ำให้เข้ากัน แล้วเติม 0.5% TaraGel™ (Caesalpinia spinosa gum) และ 0.5% Satin Cream Maker™ ปั่นจนเป็นเนื้อเจล นำไปผสมให้เข้ากันกับ ส่วนที่ 1,2,3 และ4

ส่วนที่ 6) 3% Resveratrol LongMax™, 1% Phospholipid, 1% Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG), 0.25% Pure-Genistein™, กระจายส่วนผสมในเบสส่วนที่ 1,2,3,4 และ 5 หลังจากนั้นเติม 0.5% Phenoxyethanol SA และ 0.2% Disodium EDTA.
athip_1995

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ตรวจสอบสูตรครับ

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ ก.ย. 09, 2019 2:43 pm

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะคะ

- จากประสบการณ์นะคะ การเลือกใช้ส่วนผสม active มากเกินไปในสูตร จะทำให้สูตรไม่น่าใช้งานค่ะ เพราะเนื้อจะเหนอะหนะ หนึบหน้ามากเกินไปจนไม่อยากใช้งานได้ค่ะ

- จากที่เคยได้สอบถามทีมงานมา Licorice Extract (Glabridin 90%) ต้องใช้ Butylene Glycol 5% น่าจะอยู่ในระดับที่เพียงพอในการละลายได้สมบูรณ์ (ละลายจนใส) ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffathip_1995
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย athip_1995 » อังคาร ก.ย. 10, 2019 8:21 am

modtanoy21 เขียน:ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะคะ

- จากประสบการณ์นะคะ การเลือกใช้ส่วนผสม active มากเกินไปในสูตร จะทำให้สูตรไม่น่าใช้งานค่ะ เพราะเนื้อจะเหนอะหนะ หนึบหน้ามากเกินไปจนไม่อยากใช้งานได้ค่ะ

- จากที่เคยได้สอบถามทีมงานมา Licorice Extract (Glabridin 90%) ต้องใช้ Butylene Glycol 5% น่าจะอยู่ในระดับที่เพียงพอในการละลายได้สมบูรณ์ (ละลายจนใส) ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณครับผม เรื่องเหนอะหนะ หนึบผิวนี่ผมเคยชินมากครับ เพราะผมก็ผสมใช้เองสารแอคทีฟเกิน20ตัว ไม่มีสารที่ช่วยปรับเนื้อสัมผัสเลย ดูแล้วผมน่าจะได้ปรับสูตรเหลือแค่ whitening/Antioxidant/สารฟื้นฟู แทนแค่นั้น ในส่วนmoisturizerจริงๆผมมีของAtopalmรุ่นReal Barrierอยู่แล้ว ใช้คู่กับSqualaneนี่ก็ได้ความชุ่มชื้นตลอดทั้งวัน
athip_1995

โพสต์โดย athip_1995 » อังคาร ก.ย. 10, 2019 11:54 am

ถ้าสตาฟเข้ามาอ่าน ผมปรับสูตรใหม่นะครับเหลือสาร whitening แบบหลายกลไก และ สาร Antioxidant แบบ short active และ long active ครับ สารน่าจะมีความเข้ากันได้ ในเรื่องของเบสแล้วแต่สตาฟจะปรับเปลี่ยน ผมขอแค่ให้มีความเหนอะหนะน้อยลงก็พอครับ

ส่วนที่1) 5% Silicone Gel (Ultra Clear), 4% Light Lotion Maker, 2% MSH White™, Dimethicone 1Secs

ส่วนที่2) 5% Perfect-C™, 1% Activated Resorcinol™, 1% Natural Bisabolol, 1% Bakuchiol, 0.3% Alpha Lipoic Acid, 0.2% Coenzyme Q10

ส่วนที่3) 5% Butylene Glycol, 0.5% Licorice Extract (Licochalcone A 20%), 0.05% Licorice Extract (Glabridin 90%)

ส่วนที่4) 45.8% น้ำกลั่น ปราศจากเชื้อ, 5% Azelaic Acid (Liquid Azelaic™), 4% GlucoBright™ (Acetyl glucosamine), 3% Dimethyl Isosorbide (DMI), 2% Ectoine (Ectoin), 1% Glutathione (L-Glutathione) (Extrasol), 0.5% Pure-NAC™ (N-acetylcarnosine), 0.2% Superoxide Dismutase, 1% ActiveProtec™, 1% Satin Cream Maker

ส่วนที่5) 3% Resveratrol LongMax™, 1% Phospholipid, 0.25% Pure-Genistein™, 1% Pure-EGCG™, 1% Phenoxyethanol SA, 0.2% Disodium EDTA.

ขอบคุณครับ
athip_1995

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 16, 2019 7:41 pm

สวัสดีคะ

Azelaic Acid (Liquid Azelaic™) มีลักษณะเป็น electrolyte อาจจะต้องเพิ่ม Satin Cream Maker เป็น 2% เพื่อชดเชย การอ่อนตัว ของเนื้อสูตร คะ

Alpha Lipoic Acid และ Coenzyme Q10 มีสีค่อนข้างเข้ม อาจทำให้เนื้อสูตรมีสีเข้ม และอาจจะไม่เหมาะนักในการใช้งานระหว่างวัน อาจต้องใช้เพียงเวลากลางคืนคะ

ส่วนอื่นๆไม่มีปัญหาคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง