ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนช่วยแกะสูตร Treatment oil with A, C, E ด้วยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนช่วยแกะสูตร Treatment oil with A, C, E ด้วยค่ะ

โพสต์โดย benjapa » เสาร์ ก.ย. 07, 2019 4:38 pm

รบกวนช่วยแกะสูตร Vitamin A, C, E ด้วยค่ะ เขา claim ว่าเป็น A 2% Retinoid, Vitamin C and Vitamin E scar treatment oil in a dry, non-comedogenic base ค่ะ

Squalane (Olive), Propanediol, Simmondsia Chinensis (jojoba) seed oil, polyglyceryl-4-oleate (olive-derived Emulsifier), ethyl ascoribc acid (stable non-polar Vitamin C), retinyl palmitate (stable retinol), Tocopherol (Vitamin E, natural)

ลองตั้งสูตรดู แบบนี้พอจะได้ไหมคะ

Propylene Glycol 5%
Ascorbyl Palmitate 15% (มันจะละลายได้หมดไหมคะ)​
palmitate retinol 2%
tocopheryl Vitamin E 0.1%
ส่วนที่เหลือ Olive CLEAR แทนน้ำมันและให้ผิวสัมผัสคล้าย Cyclomethicone

ต้องเพิ่ม/ลด/เปลี่ยน สาร active ตัวไหนบ้างคะ และต้องใช้ Emulsifier ตัวไหนช่วยประสานค่ะ

อยากเลี่ยงการใช้ Squalane กับ Jojoba Oil เพราะราคามันแพงเกินไป ขอคำแนะนำว่าใช้ตัวไหนแทนได้ค่ะ คิดเอาเองว่า Olive CLEAR น่าจะแทนกันได้ และให้ผิวสัมผัสดีกว่าด้วยค่ะ

ได้ลอง search ข้อมูลเก่าๆ ในกระทู้ ไม่พบครีมที่มีส่วนผสมของ Vitamin A, C, E เลยค่ะ มีสูตรใดแนะนำไหมคะ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
benjapa

Has thanked: 5 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนช่วยแกะสูตร Treatment oil with A, C, E ด้วยค่ะ

โพสต์โดย benjapa » เสาร์ ก.ย. 07, 2019 4:43 pm

Link ส่วนผสมขึ้นไม่ครบ ขอแก้ไขค่ะ

ลองตั้งสูตร
Ascorbyl Palmitate 15%
retinyl palmitate 2%
Tocopheryl Acetate 0.1%
ส่วนที่เหลือ Olive CLEAR แทนน้ำมันและให้ผิวสัมผัสคล้าย Cyclomethicone
benjapa

Re: รบกวนช่วยแกะสูตร Treatment oil with A, C, E ด้วยค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » เสาร์ ก.ย. 07, 2019 5:24 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- retinyl palmitate ใช้เกินอัตราที่กำหนดค่ะ โดยมีอัตราการใช้ที่ 0.1-1.0% (แนะนำ 0.5%-1.0%) การใช้เกิน 1% ทำให้เกิดการระคายเคืองผิว เป็นอันตรายได้ค่ะ

- Ascorbyl Palmitate ใช้เกินอัตราที่กำหนดค่ะ มีอัตราการใช้ที่ 1-8% (เลือกใช้ตามประสิทธิภาพที่ต้องการ โดยไม่เกิน 8%) ค่ะ

- แนะนำใช้ Protec™ OX และ Protec™ UV ในสูตร เพื่อช่วยปกป้อง Vitamin C และ Vitamin A จากการเสื่อมคุณภาพค่ะ และ Protec™ UV จะช่วยปกป้อง Vitamin C จากแสง เพื่อชะลอการเสียคุณภาพหรือการเปลี่ยนสีได้ค่ะ

- ถ้าในสูตรไม่มีน้ำเลย Emulsifier / cream maker ลองดู

1. Oil Thick™ Soft สร้างเนื้อเจลน้ำมัน ชนิดให้เนื้อนุ่ม และโปร่งแสง (ไม่ถึงกับใส 100%) ใช้งานง่าย ให้ความข้นตัวสูง สามารถใช้ได้ในน้ำมันทุกชนิด (รวมถึง emollient) โดยไม่สามารถมีน้ำในสูตร เหมาะสำหรับสูตรครีม สามารถใช้กับ Silicone ได้ค่ะ
2. Oil Thick™ Clear ให้เนื้อน้ำมันใส ในแทบทุกชนิดของน้ำมัน และ LipidSoft™ ใช้งานได้ง่าย ไม่สามารถใช้กับ Silicone ได้ ไม่สามารถมีน้ำในสูตรได้ค่ะ

- แต่ถ้าในสูตรมีน้ำด้วย การเลือกใช้ Emulsifier / cream maker คิดว่าต้องดูปริมาณน้ำมัน และซิลิโคนที่ใส่ในสูตรค่ะ ว่าใช้มากน้อยแค่ไหนในสูตร

1. ถ้ามีน้ำมัน และซิลิโคนในสูตรปริมาณน้อย แบบใช้ไม่เกิน 25% ในสูตร ก็ใช้ Emulsifier / Cream Maker ชนิด ไม่ต้องใช้ความร้อนในการประสานได้ค่ะ เช่น Satin Cream Maker ก็ได้ค่ะ เพราะใช้งานง่าย ไม่ต้องใช้ความร้อนในการประสาน และใช้มือคนได้ สามารถรองรับน้ำมันในสูตรได้สูงถึง 25%ค่ะ
2. ถ้ามีน้ำมัน และซิลิโคนในสูตรปริมาณมาก แบบเกิน 25% ในสูตร ก็ต้องใช้ Emulsifier / Cream Maker ชนิดใช้ความร้อนในการประสาน เช่น Sensitive Cream Maker สามารถรองรับน้ำมันในสูตรได้สูงถึง 40% ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย benjapa » เสาร์ ก.ย. 07, 2019 7:31 pm

ขอบพระคุณ​มากค่ะที่ช่วยตอบ ใน product description เขา claim ว่า 2% Retinoid อ้ะค่ะ แล้ว Ascorbyl Palmitate สามารถละลายใน Olive CLEAR หรือ พวก lipid soft ได้สูงสุดกี่ % คะ ในสูตรไม่มีน้ำเลยค่ะ
benjapa

โพสต์โดย benjapa » เสาร์ ก.ย. 07, 2019 7:43 pm

ขอทราบวิธีผสมด้วยนะค้าา
benjapa

โพสต์โดย modtanoy21 » เสาร์ ก.ย. 07, 2019 8:31 pm

จากข้อมูลหน้าเว็บนะคะ

- อัตราการละลาย Ascorbyl Palmitate:

สามารถละลายได้ 0.03-0.12% ในน้ำมันธรรมชาติ

สามารถละลายได้ 0.48% ใน Propylene Glycol

สามารถละลายได้ 12.5% ใน Ethyl Alcohol

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffbenjapa
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย benjapa » เสาร์ ก.ย. 07, 2019 9:45 pm

modtanoy21 เขียน:จากข้อมูลหน้าเว็บนะคะ

- อัตราการละลาย Ascorbyl Palmitate:

สามารถละลายได้ 0.03-0.12% ในน้ำมันธรรมชาติ

สามารถละลายได้ 0.48% ใน Propylene Glycol

สามารถละลายได้ 12.5% ใน Ethyl Alcohol

ขอบคุณค่ะ

อ่านตามที่ข้อมูลหน้าวัตถุดิบแจ้งไว้เรียบร้อยค่ะ ถึงได้ข้องใจและถามว่า ผสมในน้ำมันได้เท่าไหร่ค่ะ และขอทราบวิธีผสมด้วยค่ะ

รบกวนขอทีม R&D กรุณาช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะคะ เพราะถ้าเป็นไปตามที่หน้าวัตถุดิบแจ้งไว้ ตามที่คุณ modtanoy นำมาโพสข้างต้นนั้น จะต้องผสม Ascorbyl Palmitate ในสูตรน้ำมันล้วนให้ได้ 8% ของสูตร คงต้องใช้น้ำมันจำนวนมหาศาลค่ะ

และขอถามว่า polyglyceryl-4-oleate (olive-derived Emulsifier) ในสูตรสามารถ subsitute ด้วย active ตัวใดได้บางคะ ในเวป myskin ค้นเจอแต่ polyglyceryl-10-oleat สามารถใช้แทนกันได้ไหมคะ

คือเห็นส่วนผสมจาก ingredients ที่แสดงไว้ใน product description มันดูไม่มาก น่าจะทำไม่ยาก จึงได้เรียนมาขอคำปรึกษา

ขอบพระคุณ​ล่วงหน้าค่ะ
benjapa

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 08, 2019 10:29 pm

สวัสดีคะ

Squalane (Olive), Propanediol, Simmondsia Chinensis (jojoba) seed oil, polyglyceryl-4-oleate (olive-derived Emulsifier), ethyl ascoribc acid (stable non-polar Vitamin C), retinyl palmitate (stable retinol), Tocopherol (Vitamin E, natural)

ลองตั้งสูตรดู แบบนี้พอจะได้ไหมคะ

Ascorbyl Palmitate 15% (มันจะละลายได้หมดไหมคะ)​
palmitate retinol 2%
tocopheryl Vitamin E 0.1%

รบกวนท่านสมาชิก กรุณาตรวจสอบอัตราการละลาย ของ Ascorbyl Palmitate ซึ่งทางคุณ modtanoy21 ช่วยคัดลอกมาจากหน้าเวป รายละเอียด ส่วนผสม มาให้ดูแล้ว ด้วยคะ

retinyl palmitate ทางคุณ modtanoy21 ได้ช่วยให้คำแนะนำแล้วเช่นกันคะ และมีแจ้งอัตราการใช้บนหน้าเวปแล้วเช่นกันคะ

*****กราบขอความกรุณา ท่าน ได้โปรด ลองศึกษา รายละเอียด การใช้ ส่วนผสม ทุกรายการ ซึ่งมีแสดงรายละเอียดไว้บนหน้าเวปแล้ว ด้วยคะ*****

และขอถามว่า polyglyceryl-4-oleate (olive-derived Emulsifier) ในสูตรสามารถ subsitute ด้วย active ตัวใดได้บางคะ ในเวป myskin ค้นเจอแต่ polyglyceryl-10-oleat สามารถใช้แทนกันได้ไหมคะ

Emulsifier แต่ละชนิด มีลักษณะเฉพาะตัว ไม่ง่ายนัก ที่จะแทนที่ได้โดยตรง แต่แนะนำทดลอง Polyglyceryl-2 dipolyhydroxystearate ดูคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง