ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

การละลาย EHT

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

การละลาย EHT

โพสต์โดย dearpoy » พุธ ก.ย. 04, 2019 6:42 pm

สวัสดีค่ะ

หากต้องการทำครีมกันแดด Total weight 50 g โดยใช้ EHT 5% ตามปริมาณที่แนะนำ และใช้ LipidSoft ในการละลาย

ขอสอบถามว่า 5% นี้หมายถึง สารละลาย EHT 5% = 2.5 g (ซึ่งประกอบด้วย ผง EHT 0.11 g + LipidSoft 2.39 g) รึเปล่าคะ
dearpoy

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: การละลาย EHT

โพสต์โดย modtanoy21 » พุธ ก.ย. 04, 2019 7:04 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- ตามข้อมูลการละลายที่แสดงหน้าเว็บนะคะ การละลาย Ethylhexyl Triazone ใน LipidSoft จะละลาย Ethylhexyl Triazone ได้สูงสุด 4.4% ใน LipidSoft 100% หมายถึงใน 50 กรัม จะใช้ LipidSoft 47.8 กรัม และใช้ Ethylhexyl Triazone ที่ 2.2 กรัมค่ะ

- ถ้าความเข้าใจถูกต้องนะคะ สมมติถ้าในสูตร 100 % ใช้ LipidSoft 10% จะสามารถใช้ Ethylhexyl Triazone ในสูตรได้ 0.44% ค่ะ หมายถึงใน 50 กรัม จะใช้ LipidSoft 5 กรัม และใช้ Ethylhexyl Triazone ที่ 0.22 กรัม ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staffdearpoy
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย dearpoy » พฤหัสฯ. ก.ย. 05, 2019 12:20 pm

ขอบคุณคุณ Modtanoy21 มากค่ะ

ยังไงรบกวนคุณ staff ช่วยคอนเฟิร์มอีกเสียงนะคะว่า ถ้าต้องการใช้ที่ปริมาณแนะนำ 5% นั้นหมายถึง...

A. ผง EHT ล้วน 5% ของสูตร
B. สารละลาย EHT 5% ของสูตร

รบกวนด้วยนะคะ จะได้นำไป adapt กับส่วนผสมกันแดดอื่นได้
dearpoy

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 08, 2019 7:42 pm

สวัสดีคะ

อัตราการใช้ จะเป็นอัตราการใช้ของสารบริสุทธิ์เท่านั้น ไม่เกี่ยวกับองค์ประกอบอื่นใดในสูตร หรือส่วนผสมที่ต้องมาทำหน้าที่ละลายสารดังกล่าวคะ เพราะฉะนั้น อัตราการใช้ EHT ห้ามเกิน 5% หมายถึง Ethylhexyl Triazone บริสุทธิ์ 5% ในสูตร คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย modtanoy21 » จันทร์ ก.ย. 09, 2019 9:45 am

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้ขอร่วมถามคำถามในกระทู้นี้ด้วยนะคะ

- สารบางตัวมีการจำกัดการละลายในตัวทำละลายที่ได้กำหนดไว้ เลยสงสัยว่าถ้าเอามาผสมในสูตรจะมีวิธีการคิด % สารที่ต้องใช้ออกมายังไงค่ะ

ตัวอย่างเช่น Ethylhexyl Triazone จากข้อมูลหน้าเว็บเรื่องการละลายการละลาย Ethylhexyl Triazone ในสารกันแดดชนิดต่างๆ และ LipidSoft

เนื่องจาก Ethylhexyl Triazone มีลักษณะเป็นผง การทำสูตรจะต้องผสมร่วมกับตัวทำละลาย

ละลายได้สูงสุด 14% ใน OMC (Ethylhexyl Triazone 14% ใน OMC 100%)

ละลายได้สูงสุด 13% ใน PPG-3 Myristyl Ether (Ethylhexyl Triazone 13% ใน PPG-3 Myristyl Ether 100%)

ละลายได้สูงสุด 6.2% ใน Fractionated Coconut Oil (Ethylhexyl Triazone 6.2% ใน Fractionated Coconut Oil 100%)

ละลายได้สูงสุด 4.4% ใน LipidSoft (Ethylhexyl Triazone 4.4% ใน LipidSoft 100%)

คิดว่าจากข้อมูลนี้เป็นการทดลองใน lab เพื่อดูประสิทธิภาพการละลายในตัวทำลายต่างๆ แต่ถ้าผสมสูตรจริงมันต้องมีสารอื่นๆ ในสูตรด้วย

- เลยอยากสอบถามว่ามีวิธีคิดออกมายังไงค่ะ ว่าต้องจะสามารถใช้ Ethylhexyl Triazone ได้สูงสุดกี่ % ถึงจะละลายได้หมดในตัวทำละลายที่กำหนดค่ะ ตัวอย่างเช่น

1. น้ำ+สาร+ตัวประสาน+สารกันเสีย รวมกันให้ครบ 100%
2. LipidSoft 20%
3. Ethylhexyl Triazone ? %

จะสามารถใช้ Ethylhexyl Triazone ได้สูงสุดกี่ % ค่ะ หรือสามารถใช้ปริมาณเท่าไหร่ก็ได้ที่ไม่เกิน 5% ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง