ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามการทำ water lotion จากน้ำกลั่นโรสแมรี่

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามการทำ water lotion จากน้ำกลั่นโรสแมรี่

โพสต์โดย faiifaii2535 » อังคาร ก.ย. 03, 2019 8:56 am

หากจำทำ water lotion ต้องใช้ตัวประสานอะไร หรือมีสูตรแนะนำมั้ยคะ หากจะทำจากน้ำกลั่นโรสแมรี่ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
faiifaii2535

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามการทำ water lotion จากน้ำกลั่นโรสแมรี่

โพสต์โดย modtanoy21 » อังคาร ก.ย. 03, 2019 9:39 am

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะคะ

- ถ้าในสูตรมีแต่ส่วนผสมที่ละลายในน้ำ ก็ไม่ต้องใช้ Emulsifier / Cream Maker ก็ได้ค่ะ แค่เอาส่วนผสมทั้งหมดที่ละลายน้ำได้ใส่รวมกัน แล้วคนให้ละลายเข้ากัน ก็เอามาใช้งานได้แล้วค่ะ แต่สูตรที่เป็นน้ำเหลวๆ อาจใช้งานได้ยาก และสิ้นเปลืองได้ค่ะ เพราะมันไหลออกตามมือง่ายค่ะ แต่ถ้าต้องการใช้ Emulsifier / Cream Maker เพื่อเพิ่มความข้นของเนื้อสูตรให้ใช้งานได้ง่ายมากขึ้นก็ได้ค่ะ โดยเลือกใช้ Emulsifier / Cream Maker ชนิดไม่ต้องใช้ความร้อนในการประสานได้ค่ะ เพราะใช้งานง่าย ใช้มือคนได้ค่ะ

- ถ้าในสูตรมีน้ำมัน มีซิลิโคน ก็จำเป็นต้องใช้ Emulsifier / Cream Maker ในการประสานให้น้ำ กับน้ำมันเข้ากันค่ะ จะใช้ Emulsifier / Cream Maker แบบไหนก็ต้องดูที่ปริมาณการใช้น้ำมัน และซิลิโคนในสูตรค่ะ ถ้าใช้ไม่มากไม่เกิน 25 % ในสูตร ก็ใช้ Emulsifier / Cream Maker ชนิดไม่ต้องใช้ความร้อนในการประสานได้ค่ะ แต่ถ้าใช้น้ำมัน และซิลิโคนในสูตรปริมาณมากๆ ก็ใช้ Emulsifier / Cream Maker ชนิดต้องใช้ความร้อนในการประสานค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: stafffaiifaii2535
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง