ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

preservative Pitera + Alpha Arbutin + อื่นๆ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

preservative Pitera + Alpha Arbutin + อื่นๆ

โพสต์โดย austiname789 » อาทิตย์ ก.ย. 01, 2019 1:30 am

Sorbic Acid สามารถละลายใน พิเทร่า เพื่อช่วยทำหน้าที่เป็นสารกันเสียครับ และควรใช้กี่%ครับ

โซเดียมเบนโซเอท และ โซเดียมเมต้าไบซัลไฟท ควรใช้สารใดเพื่อกันรา เชื้อโรคอื่นๆ ครับ และควรใช้กี่%ครับ

พิเทร่า สามารถผสม อัลฟ่า อาบูติน 2% และละลายหมดไหมครับ และเช่นเดียวกับ

พิเทร่า ผสมบีสาม 5% กลูโค่ไบรท์4% ไหมครับ

ขอบคุณครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: preservative

โพสต์โดย skeggiold.film » อาทิตย์ ก.ย. 01, 2019 11:37 pm

ขออนุญาตช่วยตอบนะคะ
Sorbic Acid ละลายใน Organgic Solvent และน้ำมัน แต่ Pitera เป็นน้ำ ดังนั้นมันจะไม่ละลายค่ะ
จำเป็นต้องใช้ตัวประสานหรือตัวทำละลายค่ะ เช่นพวก Flora Solve Clear หรือ PEG-40 Hydrogenated Castor Oil หรือ Emulsifier ตัวอื่นๆค่ะ อีกอย่างคือมันควรใช้ร่วมกับสารกันเสียชนิดอื่นด้วยค่ะ

sodium benzoate ส่วนใหญ่นิยมใช้ร่วมกับสารกันเสียชนิดอื่น โดยปกติน่าจะไม่เกิน 0.5% ค่ะ

ส่วน Sodium Metabisulfite จะใช้เพื่อเป็น Antioxidant สำหรับส่วนผสมของสูตร ป้องกันการเปลี่ยนสี หรือเสื่อมสภาพค่ะ แนะนำ 0.15%-0.2% ค่ะ

Alpha Arbutin 2% ละลายใน Pitera ได้อย่างไม่มีปัญหาค่ะ ใส่ Sodium Metabisulfate 0.2%, Disodium EDTA หรือ Tetresodium EDTA 0.2% ป้องกันการเปลี่ยนเป็นสีเข้มค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
skeggiold.film

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง

โพสต์โดย skeggiold.film » อาทิตย์ ก.ย. 01, 2019 11:39 pm

*Organic Solvent
**Tetrasodium EDTA
แก้ที่พิมพ์ผิดค่ะ
skeggiold.film

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง

โพสต์โดย austiname789 » อังคาร ก.ย. 03, 2019 6:49 pm

รบกวนจนท.แนะน้ำปริมาณการใช้สำหรับสูตรพิเทร่า+อัลฟ่าอาบูติน2% และพรีเซอเวทีฟใดๆที่จนท.แนะนำให้เสถียรพอในการชะลอการเกิดการเปลี่ยนสีกลิ่นด้วยครับ

และสูตรพิเทร่า+วิตามินบีสาม+กลูโค่ไบรท์+สารสกัดเสียใดๆ

ขอบคุณครับ

โพสต์โดย austiname789 » ศุกร์ ก.ย. 06, 2019 1:31 pm

สอบถามเพิ่มเติมครับ สามารถใช้ 1,2-Hexanediol (Super-Purified, Odor-less) เพื่อละลาย Sorbic Acid ได้ไหมครับ และเพื่อช่วยควบคุมเชื่้อโรคได้ด้วย และควรใช้อย่างละกี่%ครับ หากมีน้ำในสูตรประมาณ10% และควรเพิ่ม sodium benzoat ประมาณกี่%ดีครับ

1,2-Hexanediol (Super-Purified, Odor-less) สามารถช่วยละลาย Sym White หรือ activate resorcinol ได้ไหมครับ

โพสต์โดย austiname789 » ศุกร์ ก.ย. 06, 2019 2:06 pm

austiname789 เขียน:Sorbic Acid สามารถละลายใน พิเทร่า เพื่อช่วยทำหน้าที่เป็นสารกันเสียครับ และควรใช้กี่%ครับ

โซเดียมเบนโซเอท และ โซเดียมเมต้าไบซัลไฟท ควรใช้สารใดเพื่อกันรา เชื้อโรคอื่นๆ ครับ และควรใช้กี่%ครับ

พิเทร่า สามารถผสม อัลฟ่า อาบูติน 2% และละลายหมดไหมครับ และเช่นเดียวกับ

พิเทร่า ผสมบีสาม 5% กลูโค่ไบรท์4% ไหมครับ

ขอบคุณครับ

จากคำถามนี้ ขออนุญาตสอบถามเพิ่มเติม Sorbic Acid สามารถละลายใน บิวทิลีนไกลคอลได้ไหมครับ ควรใช้อย่างละปริมาณกี่%เพื่อเพียงพอต่อการช่วยเสริมกันเสียในสูตรพิเทร่า90%น้ำ10%ครับ

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 08, 2019 9:00 pm

สวัสดีคะ

รบกวนจนท.แนะน้ำปริมาณการใช้สำหรับสูตรพิเทร่า+อัลฟ่าอาบูติน2% และพรีเซอเวทีฟใดๆที่จนท.แนะนำให้เสถียรพอในการชะลอการเกิดการเปลี่ยนสีกลิ่นด้วยครับ

หากสูตรมี Pitera ในระดับเกินกว่า 80% ไม่ต้องเติมสารกันเสียแล้วคะ

Pitera 80%
Alpha Arbutin 2%
ส่วนผสมอื่นๆ เช่น Safe-B3 , GlucoBright
Sodium Metabisulfite 0.2%

สูตรนี้ผสมได้ และไม่ต้องมีการเติมสารกันเสียแล้วคะ แต่ถ้ากังวล และอยากจะเติมสารกันเสีย แนะนำ Mild Preserved Eco 1% คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง