ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสารประสานน้ำกับน้ำมันค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสารประสานน้ำกับน้ำมันค่ะ

โพสต์โดย kularb_f » เสาร์ ส.ค. 31, 2019 12:55 pm

สงัสดีค่ะ รบกวนสิบถามว่าจะใช้ เชียบัตเตอร์เป็นเบสครีม ผสมวิตซี+RepairActivator+matrixly3000+Argiline +Hyaluronic แนะนำตัวประสานน้ำกับน้ำมันตัวไหนเหมาะสมที่สุดค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
kularb_f

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสารประสานน้ำกับน้ำมันค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » เสาร์ ส.ค. 31, 2019 1:59 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- คิดว่าต้องดูว่าใช้ shea butter กี่ % ค่ะ ถ้าใช้น้อย แบบใช้ไม่เกิน 25% ในสูตร ก็ใช้ Emulsifier / Cream Maker ชนิด ไม่ต้องใช้ความร้อนในการประสานได้ค่ะ เช่น Satin Cream Maker ก็ได้ค่ะ เพราะใช้งานง่าย ไม่ต้องใช้ความร้อนในการประสาน และใช้มือคนได้ สามารถรองรับน้ำมันในสูตรได้สูงถึง 25%ค่ะ

- ถ้าต้องการใช้ shea butter ในปริมาณที่มาก แบบเกิน 25% ในสูตรก็ต้องใช้ Emulsifier / Cream Maker ชนิดใช้ความร้อนในการประสาน เช่น Sensitive Cream Maker สามารถรองรับน้ำมันในสูตรได้สูงถึง 40% ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: สอบถามสารประสานน้ำกับน้ำมันค่ะ

โพสต์โดย kularb_f » เสาร์ ส.ค. 31, 2019 2:26 pm

ขอบพระคุณมากค่ะ ถ้าใช้เชียร์บัตเตอร์แค่25%ต้องใส่สารกันเสียด้วยไหมค่ะ
kularb_f

โพสต์โดย modtanoy21 » เสาร์ ส.ค. 31, 2019 3:00 pm

- ถ้าในสูตรมีองค์ประกอบของน้ำต้องใส่สารกันเสียด้วยค่ะ เพื่อป้องกันการเจริญเติบโตของเชื้อโรคค่ะ เช่น Mild Preserved Eco™ เป็นสารกันเสียประสิทธิภาพสูง แต่อ่อนโยน ไม่ระคายเคืองผิว ไม่มีสารอันตราย ไม่มีสารก่อมะเร็ง สามารถ claim ว่า Preservative-Free (ปราศจากสารกันเสีย) ได้ค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย kularb_f » เสาร์ ส.ค. 31, 2019 3:59 pm

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
kularb_f

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง