ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สั่งซื้อ essential oil มาแล้ว มีข้อสอบถามเรื่องปริมาตร และกล

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สั่งซื้อ essential oil มาแล้ว มีข้อสอบถามเรื่องปริมาตร และกล

โพสต์โดย bebee.workroom » ศุกร์ ส.ค. 30, 2019 9:47 pm

สวัสดีค่ะ

สอบถามเรื่อง Essential Oil ของทางร้านหน่อยนะคะ
1.อยากทราบว่า 10 ml นี่เทียบได้เท่ากับ กี่กรัมเหรอคะ
2.อยากทราบว่าน้ำมันหอมระเหยของทางร้าน เป็นเกรดออแกนิกส์ทุกกลิ่นใช่เปล่าคะ และมันมีความแตกต่างจากน้ำมันหอมระเหยที่ขายทั่วไปยังไงบ้างคะ เพราะบางกลิ่น มีความแตกต่างจากกลิ่นของยี่ห้ออื่นๆ ทั้งที่กลิ่นเดียวกัน พอจะมีคำแนะนำในการเลือกซื้อกลิ่นยังไงบ้างไหมคะ
3.น้ำมันหอมระเหยของทางร้าน สมมติเราผสมตามสูตรในอินเตอร์เน็ท สามารถใช้เพื่อทำบาล์มใช้ทาหน้า หรือ โลชั่นทาผิวได้ปกติรึเปล่าคะ

ขอบคุณมากค่ะ
bebee.workroom

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สั่งซื้อ essential oil มาแล้ว มีข้อสอบถามเรื่องปริมาตร แ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 02, 2019 10:22 am

สวัสดีคะ

1. Essential Oil แต่ละชนิด มีความหนาแน่น (density) แตกต่างกัน ทั้งแต่ละชนิด และที่อุณหภูมิแตกต่างกันด้วย คะ

2. คำว่า ออแกนิกส์ ของท่านสมาชิก หมายถึงอะไร มีข้อกำหนดอย่างไรบ้าง ขอให้อธิบายให้ชัดเจนด้วยคะ

สำหรับกลิ่น ถ้าเป็นพืชชนิดเดียวกัน ซึ่งรวมถึง สายพันธุ์เดียวกัน ไม่ใช่ต่างสายพันธุ์ ตัวอย่างเช่น Eucalyptus มีหลายสายพันธุ์ แต่ละสายพันธุ์ จะมีองค์ประกอบของกลิ่นแตกต่างกันเล็กน้อย ขอให้ท่านสมาชิก ตรวจสอบชื่อสายพันธุ์ บนรายละเอียดหน้าผลิตภัณฑ์ ให้ชัดเจน หากชื่อสายพันธุ์ตรงกัน กลิ่นจะต้องใกล้เคียงกันเสมอ คะ

3. เนื่องจากไม่ทราบว่า สูตรที่ท่านสมาชิกกล่าวถึง คือสูตรแบบไหนอย่างไร จึงตอบไม่ได้ จนกว่าจะทราบสูตรที่ชัดเจน คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สั่งซื้อ essential oil มาแล้ว มีข้อสอบถามเรื่องปริมาตร แ

โพสต์โดย bebee.workroom » พุธ ก.ย. 04, 2019 2:46 pm

ขอบคุณนะคะ

คือพอดีอ่านเจอว่า Essential Oil มีหลายเกรดน่ะค่ะ มีบอกว่าเกรดบำบัด + Food Grade +Perfumer Grade อะไรแบบนั้นน่ะค่ะ เลยอยากทราบเกรดว่า Essential Oil ของทางร้าน จัดอยู่ในหมวดไหนน่ะค่ะ

ในส่วนของสูตร คือ อย่างในเน็ท อาทิ โลชั่น เขาจะมีบอกให้ เอา Essential Oil ผสม กับ shea butter beewax Coconut Oil และใช้ทาผิวอะไรแบบนั้น โดยเขาก็ไม่ได้ระบุเกรดของ Essential Oil มา เลยอยากทราบว่าของทางร้าน ก็ใช้ผสมได้เลยปกติรึเปล่าน่ะค่ะ
bebee.workroom

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 3 ครั้ง

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 07, 2019 10:37 pm

สวัสดีค่ะ

ทีมงานเองไม่แน่ใจความหมาย ตามที่ท่านสมาชิกบอกว่ามีเกรดต่างๆ น่าจะเป็นเรื่องการโฆษณาทางการตลาดมากกว่าค่ะ

หากจะพูดถึง food grade

Essential Oil ไม่แนะนำให้นำมากิน ไม่ใช่เพราะว่ามีความสกปรกแต่อย่างใด แต่ปัจจุบันยังไม่ได้มีการวิจัยทดลองอย่างเพียงพอ ถึงประโยชน์ของการกินเข้าไป ไม่ได้มีผลการวิจัยใดๆที่เป็นอิสระยืนยันว่าการรับประทาน Essential Oil ต่างๆ มีประโยชน์ต่อร่างกาย

หากพูดถึง therapeutic grade หรือ การรักษา

Essential Oil แท้ จะมีองค์ประกอบบางประการที่ปัจจุบันมีผลการวิจัยว่า สามารถออกฤทธิ์ในด้านต่างๆต่อผิวได้ ตัวอย่างเช่นองค์ประกอบบางประการจะสามารถลดการระคายเคืองผิว บางประการจะสามารถต้านการอักเสบของผิว

ส่วน perfume grade หมายถึงเป็นการสังเคราะห์ขึ้นมา แทนที่จะมาจากธรรมชาติหรือเปล่าอันนี้ทีมงานไม่แน่ใจค่ะ

Essential Oil สามารถละลายในน้ำมันได้ ซึ่งหมายรวมถึง butter และ wax ในการผสมในสูตรใดๆให้ละลายรวมในส่วนของน้ำมันของสูตรได้เลยค่ะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง