ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ขอคำแนะนำวิธีการผสมครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ขอคำแนะนำวิธีการผสมครับ

โพสต์โดย arin_khem » พฤหัสฯ. ส.ค. 29, 2019 8:59 am

สวัสดีครับ

ต้องการผสมใช้เองก่อนเพื่อทดสอบประสิทธิภาพค่อยสั่งผลิตครับ
1.Ectoin 2%
2.Madecassoside-80 0.5%
3.Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG) 1%
4.Palmaria Palmata Extract 5%
5.Plankton GP4G™ 2%
6.Copper Peptide 2%
7.pentylene glycol 3%
8.Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
9.Double Hyaluron Liquid 4%
10.Ethoxydiglycol 2%
11.น้ำกลั่นปราศจากเชื้อ 65 %
12.Repair Activator™ 10%
13.Xanthan Gum 0.5%
ต้องการเนื้อแบบใช้ dropperได้ แบบ ordinary คับ
ต้องผสมทุกอย่างในน้ำก่อนค่อยเติม Xanthan Gum แล้วปั่นจนเป็นเนื้อเจล
หรือปั่นน้ำกับ Xanthan Gum จนเป็นเนื้อเจลก่อน แล้วค่อยใส่ 1-12 ปั่นจนเข้ากับเนื้อเจลทีละตัวครับ
ส่วนเรื่องสารนำพาอยากทราบว่าใส่มากไปหรือไม่ครับ ควรลดตัวไหนหรือควรใช้ตัวไหนแทนครับ
arin_khem

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ขอคำแนะนำวิธีการผสมครับ

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. ส.ค. 29, 2019 3:13 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- สูตรยังไม่มีสารกันเสียค่ะ สูตรต้องมีการใช้สารกันเสียเพื่อควบคุมเชื้อโรค เนื่องจากมีการเลือกใช้สารที่มาจากธรรมชาติด้วยเช่น Xanthan Gum ซึ่งเชื้อโรคสามารถเจริญเติบโตได้ง่าย เลือกใช้ Mild Preserved Eco 1% ก็ได้ค่ะ เพราะอ่อนโยน ไม่ระคายเคืองผิว และเป็น Preservative-Free ค่ะ

- คิดว่าสารนำพาเลือกใช้ Dimethyl Isosorbide (DMI) ตัวเดียวก็เพียงพอต่อการหวังผลเรื่องการนำพาสารเข้าสู่ผิวค่ะ เพราะมีประสิทธิภาพการนำพาสารได้ดี สามารถนำพาสารได้ทั้งที่ละลายน้ำ และน้ำมันค่ะ และถ้าเลือกใช้ DMI ควรใช้ Odor-Kill 1% เพื่อลดกลิ่นค่ะ เพราะ DMI จะมีกลิ่นมีกลิ่นคล้าย etherค่ะ แต่ใช้ Odor-Kill ก็จะยังมีกลิ่นเหลือนิดๆค่ะ กลบกลิ่นได้ไม่หมดค่ะ ถ้าอยากกลบกลิ่นสารให้หมดเลยน่าจะต้องใส่น้ำหอมในสูตรนะคะ หรือถ้าไม่ชอบกลิ่นสารที่แรงก็อาจเลือกใช้ Laurocapram (Water Soluble) แทนค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย arin_khem » ศุกร์ ส.ค. 30, 2019 10:21 am

ขอบคุณมากครับ
ถ้าเปลี่ยนเป็น
1.Ectoin 2%
2.Madecassoside-80 0.5%
3.Pure-EGCG™ (Green Tea Extract, 98% EGCG) 1%
4.Palmaria Palmata Extract 5%
5.Plankton GP4G™ 2%
6.Copper Peptide 2%
7.1,2-Hexanediol 3%
8.Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
9.Double Hyaluron Liquid 4%
10.น้ำกลั่นปราศจากเชื้อ 67 %
11.Repair Activator™ 10%
12.Xanthan Gum 0.5%
โดยใช้ 1,2-Hexanediol เป็นสารกันเสียแทน จะมีวิธีผสมอย่างไรครับ
arin_khem

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 02, 2019 9:48 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้คะ

ให้เติมส่วนผสมต่างๆทีละรายการลงในน้ำ ปั่นให้เข้ากัน ได้เลยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง