ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรเจลล้างหน้า โดยใช้ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สูตรเจลล้างหน้า โดยใช้ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base

โพสต์โดย llerickll » จันทร์ ส.ค. 26, 2019 1:48 pm

อ้างอิงจาก http://www.myskinrecipes.com/topic10233.html
staff เขียน:สวัสดีคะ

แนะนำ

Sulfate Free Shampoo Base 25%
Mild Preserved Eco 1%
Water ส่วนที่เหลือให้ครบ 100%

อยากทำเจลล้างหน้าง่ายๆไว้ใช้เองที่บ้านครับ ไม่ได้ทำขายอะไร

เรียนสอบถามดังนี้ครับ

1. หากเปลี่ยนจาก Sulfate Free Shampoo Base เป็น Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming)
ประสิทธิภาพจะแตกต่างกันมากมั้ยครับ

2. ต้องใส่ Citric Acid มั้ยครับ เพราะเห็นว่ามี pH อยู่ในช่วง 6.5-7.5
เลยคิดเอาเองว่าอาจจะต้องใส่ Citric Acid เพื่อปรับค่า pH ให้อยู่ราวๆ 5-6.5 เพื่อใช้กับผิวหน้า
ไม่ทราบว่าหากอ้างอิงจากสูตรด้านบน ควรใส่ Citric Acid ซักกี่ % ดีครับ

ขอบคุณมากครับ
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรเจลล้างหน้า โดยใช้ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base

โพสต์โดย touchzhakornxx » จันทร์ ส.ค. 26, 2019 7:34 pm

1. หากเปลี่ยนจาก Sulfate Free Shampoo Base เป็น Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming)
ประสิทธิภาพจะแตกต่างกันมากมั้ยครับ

- ตอบ : จากที่ได้ทดลองใช้นะครับ สิ่งที่แตกต่างกัน การให้ฟองครับ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) จะให้ฟองที่น้อยกว่านิดนึงครับ ถ้าผิวบอบบางแพ้ง่าย แนะนำ Sulfate Free No-Tear Shampoo Base (pH 6, Clear, Foaming) ดีกว่าครับ

2. ต้องใส่ Citric Acid มั้ยครับ เพราะเห็นว่ามี pH อยู่ในช่วง 6.5-7.5
เลยคิดเอาเองว่าอาจจะต้องใส่ Citric Acid เพื่อปรับค่า pH ให้อยู่ราวๆ 5-6.5 เพื่อใช้กับผิวหน้า
ไม่ทราบว่าหากอ้างอิงจากสูตรด้านบน ควรใส่ Citric Acid ซักกี่ % ดีครับ

- ตอบ : จะปรับก็ได้ครับให้อยู่ที่ pH 5.5 โดยปริมาณการใส่นั้นต้องค่อยๆทดลองใส่และวัดค่า pH ครับ
เพื่อความแน่นอนครับ

* * * แนะนำเพิ่มเติมอาจจะใส่พวก sugar thick 1-2% เพื่อให้เกิดความหนืดเพิ่มขึ้นครับ หรือชอบฟองเยอะๆ
ควรใส่สารเพิ่มฟองเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
touchzhakornxx

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 118 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง