ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ต้องการทำสูตร w/o ค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ต้องการทำสูตร w/o ค่ะ

โพสต์โดย kamonchanok.nan1137 » ศุกร์ ส.ค. 23, 2019 12:58 pm

สวัสดีค่ะ หนูต้องการทำสูตร w/o โดยใช้ oil เป็น mineral oil และ preservative เป็น liquid germall plus

หนูอยากได้ตัวประสานระหว่างน้ำและน้ำมันค่ะ เคยใช้ Water in Oil EZ.
เคยลองทำ
mineral oil 35%
Water in Oil EZ. 2%
DI. 62%
Liquid germall plus 1

เคยปรับทั้งเพิ่ม/ลดออย รวมถึงเคยเพิ่มตัว Water in Oil EZ.ไปที่ % สูงสุดแล้ว และใช้ตัว Magnesium Sulfate แล้วด้วยก็ยังแยกชั้นค่ะ

มีตัวไหนแนะนำบ้างคะ ที่ไม่ทำให้น้ำและน้ำมันเกิดการแยกชั้นกัน และใช้ในปริมาณกี่%คะ

*** หนูไม่ต้องการใส่ active ตัวอื่นๆ เพราะต้องการแค่เบสครีมในรูปแบบ w/o สำหรับใช้ในการทำวิจัยค่ะ
kamonchanok.nan1137

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ต้องการทำสูตร w/o ค่ะ

โพสต์โดย modtanoy21 » ศุกร์ ส.ค. 23, 2019 2:33 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- ลองปรับเพิ่ม Water-in-Oil EZ เป็น 3-3.5 % ค่ะ และใช้ Magnesium Sulfate 2% ดูค่ะ

- หรือเพิ่ม Gel Maker โดยเลือกใช้ Xanthan Gum, AnyGel, Pro Polymer มาช่วยเพิ่มความเสถียรให้กับสูตรค่ะ และใช้ Water-in-Oil EZ ที่ 2.5 % ดูค่ะ

- หรือเพิ่ม Oil-Fix 2% ในสูตรดูค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย kamonchanok.nan1137 » ศุกร์ ส.ค. 23, 2019 2:54 pm

ขอบคุณคุณ modtanoy21 มากๆค่ะ

เดี๊ยวจะลองสั่งตัว Oil Fix มาเพิ่มเติมดูค่ะ เพราะพยายามปรับหลายๆสูตรแล้วเอาไม่อยู่เลยค่ะ ต้องการขึ้นสูตรโดยใช้องค์ปนะกอบต่างๆให้น้อยที่สุด เพราะกลัวว่าสารที่ใส่เข้าไปจะมีผลต่อสารสกัดที่จะใส่เพิ่มในสูตร

ถ้าท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมอีก คอมเม้นไว้ได้เลยนะคะ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
kamonchanok.nan1137

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 25, 2019 4:48 pm

สวัสดีคะ

รบกวนแจ้งข้อมูลดังนี้คะ

1. เมื่อผสมเสร็จแล้ว สูตรเข้ากันดีไหมคะ หรือแยกชั้นตั้งแต่ผสมเสร็จ เลย คะ

2. กรุณาแจ้งขั้นตอนการผสม ที่ท่านสมาชิกได้ทำการผสม โดยละเอียด ด้วยคะ

3. กรุณาแจ้งลักษณะเครื่องมือ ที่ใช้ในการปั่น ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง