ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Soy Lecithin

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Soy Lecithin

โพสต์โดย pareepat_bow » จันทร์ ส.ค. 19, 2019 9:46 pm

1. การทำBath Bomb เราสามารถใช้ Soy Lecithin เป็นตัวทำให้บาธบอมบ์ยึดเกาะกันเป็นก้อนแทนการใช้แป้งข้าวโพดได้มั้ยคะ

2. และถ้าเราอยากทำน้ำยาปรับผ้านุ่มสำหรับเด็กและผิวแพ้ง่าย เราสามารถใช้ Soy Lecithin เป็นสารปรับผ้าให้นุ่มได้มั้ยคะ
pareepat_bow

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Soy Lecithin

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 22, 2019 8:35 am

สวัสดีคะ

ทีมงานเรียนสอบถามท่านสมาชิก

สาเหตุใด ถึงคิดว่า Soy Lecithin สามารถยึดเกาะ bath bomb หรือ ใช้ทำหน้าที่ปรับผ้านุ่มได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย pareepat_bow » พฤหัสฯ. ส.ค. 22, 2019 9:26 am

เห็นว่า Soy Lecithin ห้ามไว้ในที่ชื้นเลยคิดว่าน่าจะมีคุณสมบัติดูดความชื้นในอากาศจนทำให้จับตัวเป็นก้อน ส่วนปรับผ้านุ่มเคยเห็นปรับผ้านุ่มจากธรรมชาติแบรนด์นึง เค้าใช้เลซิตินเป็นตัวทำให้ผ้านุ่ม แล้วตัวเลซิตินก็มีส่วนที่ชอบน้ำและส่วนที่ไม่ชอบน้ำคล้ายคุณสมบัติของปรับผ้านุ่มทั่วๆไปเลยอยากทราบว่าเอามาใช้แทนสารเคมีได้มั้ยค่ะ
pareepat_bow

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ส.ค. 25, 2019 4:29 pm

สวัสดีคะ

เห็นว่า Soy Lecithin ห้ามไว้ในที่ชื้นเลยคิดว่าน่าจะมีคุณสมบัติดูดความชื้นในอากาศจนทำให้จับตัวเป็นก้อน

ใช่คะ จับตัวกันเป็นก้อน แต่ปัญหาที่ตามมาคือ เกิดสีที่เข้มขึ้นด้วย ทีมงานจึงคิดว่า อาจมีผลทำให้ผลิตภัณฑ์ของท่านสมาชิก มีสีที่เข้มขึ้น ซึ่งอาจไม่ได้เป็นสิ่งที่ต้องการคะ

ส่วนปรับผ้านุ่มเคยเห็นปรับผ้านุ่มจากธรรมชาติแบรนด์นึง เค้าใช้เลซิตินเป็นตัวทำให้ผ้านุ่ม แล้วตัวเลซิตินก็มีส่วนที่ชอบน้ำและส่วนที่ไม่ชอบน้ำคล้ายคุณสมบัติของปรับผ้านุ่มทั่วๆไปเลยอยากทราบว่าเอามาใช้แทนสารเคมีได้มั้ยค่ะ

ตรงนี้ ทีมงานไม่กล้าตอบ เพราะไม่แน่ใจจริงๆคะ ส่วนตัวแล้วไม่คิดว่า Lecithin จะช่วยทำให้เกิดความนุ่มบนผ้า ได้คะ ท่านสมาชิกอาจจะต้องทำการทดสอบดูคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง