ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

Sponge Gel

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Sponge Gel

โพสต์โดย austiname789 » อาทิตย์ ส.ค. 18, 2019 3:19 pm

Sponge Gel สามารถผสานน้ำมันในสูตรได้ไหมครับ หากได้ ผสานได้สูงสุดที่เท่าไรครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: Sponge Gel

โพสต์โดย modtanoy21 » อาทิตย์ ส.ค. 18, 2019 5:42 pm

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ จากที่ทีมงานเคยให้คำตอบไว้ค่ะ

- สามารถผสานน้ำมันในสูตรได้ แต่ได้ในอัตราที่ต่ำ ประมาณไม่เกิน 5% ค่ะ หากมีน้ำมันมากกว่านี้ มีโอกาสสูตรเกิดการแยกชั้นสูง หากไม่มีการใช้ Emulsifier หรือ cream maker อื่นๆ มาช่วยในสูตรคะ

ขอบคุณมากค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย austiname789 » จันทร์ ส.ค. 19, 2019 5:44 pm

หาก Sponge Gel สามารถผสานน้ำมันได้ ดังนั้นขออนุญาตสอบถามดังนี้ครับ

perfect c 5%
Sponge Gel1%
SymWhite 0.5%
Disodium EDTA 0.2
preservative 0.5
น้ำในส่วนที่เหลือ

ควรเพิ่มสารเพิ่มความคงตัวไหมครับ หากเพิ่ม เพิ่มเป็นแซนแทนกัม ชนิดไม่ยืด 0.2% ได้หรือไม่ครับ
รบกวนจนท.แนะนำขั้นตอนการผสมด้วยครับ
สูตรที่ได้ มีความเหลวมากหรือไม่ครับหากไม่เติม แซนแทนกัม

ขอบคุณครับ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 22, 2019 8:34 am

สวัสดีคะ

จะต้องเพิ่มเติม Xanthan Gum มาช่วยเพิ่มความเสถียรของสูตร สาเหตุเนื่องจาก SymWhite จะทำให้สูตรสูญเสียความข้นหนืด ถูกต้องแล้วคะ แนะนำว่าใช้ Xanthan Gum ในอัตราอย่างน้อย 0.5% จะปลอดภัยกว่า หากต่ำกว่านี้ จะต้องทดสอบความคงตัวดูอีกทีคะ

ขั้นตอนคือ ปั่น Xanthan Gum กับน้ำ จนได้เนื้อเจล จากนั้นเติม Sponge Gel ปั่นจนเข้ากันเป็นเนื้อเดียวกัน จากนั้นเติมส่วนผสมที่เหลือ ปั่นให้เข้ากันคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง