ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ช่วยตรวจสูตรเซรั่มยกกระชับผิวและรูขุมขนแบบง่ายๆ ด้วยค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: ช่วยตรวจสูตรเซรั่มยกกระชับผิวและรูขุมขนแบบง่ายๆ ด้วยค่ะ

โพสต์โดย benjapa » อังคาร ก.ย. 03, 2019 10:21 am

รอคำตอบเพื่อสั่งซื้อส่วนผสมอยู่นะคะ
benjapa

Has thanked: 5 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 1 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ช่วยตรวจสูตรเซรั่มยกกระชับผิวและรูขุมขนแบบง่ายๆ ด้วยค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ก.ย. 05, 2019 10:45 pm

สวัสดีคะ

สูตร 2 จะผสมได้ง่ายกว่า เนื่องจากไม่ต้องมีการใช้ความร้อน ถูกต้องแล้วตามที่ท่านสมาชิกเข้าใจ แต่สิ่งทีท่านสมาชิกกังวลคือ ความเหนอะหนะ ซึ่งทีมงานคิดว่า หากเหนอะหนะ ก็จะมาจาก อัตราการใช้น้ำมัน ที่ค่อนข้างสูง แม้ว่า Rose Hip Oil จะมีเนื้อบางเบา แต่การใช้ในอัตราสูง บนผิวที่ไม่ได้แห้ง ก็อาจจะรู้สึกเหนอะหนะได้บ้าง

3) หลังจากใช้สาร active ที่ผสมกับ Hada มาสักอาทิตย์นึง​พบว่าผิวดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดค่ะ เราควรเพิ่มสารอื่นๆ เช่น Repair Activator เพื่อช่วยเรื่องยกกระชับ และ Fruit Peel เรื่องผลัดผิวในครีมที่จะทำนี้ไหมคะ เพราะเหมือนยังขาดสาร active เรื่องนี้อยู่ค่ะ

กรุณาแจ้งสาร active ที่ได้นำไปเติมใน Hada ว่าเป็นตัวใด และท่านสมาชิกได้ใช้ในสูตรใหม่นี้หรือไม่

4) DPHP ถ้าเราเอามาละลายรวมกับลิปมันทำจากขี้ผึ้งที่ใช้อยู่ โดยการใช้ความร้อนผสมเข้าด้วยกันจะได้ไหมคะ เพราะอ่านพบว่าเมื่อผสมในลิปสติกจะช่วยเรื่องของปากอิ่มฟูค่ะ

สามารถทำได้คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย benjapa » ศุกร์ ก.ย. 06, 2019 10:21 am

staff เขียน:กรุณาแจ้งสาร active ที่ได้นำไปเติมใน Hada ว่าเป็นตัวใด และท่านสมาชิกได้ใช้ในสูตรใหม่นี้หรือไม่

ตามที่แจ้งไปข้างต้น ได้ลองผสม active ingredients ใน hada ไปแล้วตามนี้ค่ะ

Acetyl Hexapeptide-8 10%
Safe-B3 5%
Pal-GHK 5%
Alpha Arbutin 2%
Hada labo 78%

หลังใช้มาสักพัก ผิวหน้าดีขึ้น เลยอยากจะนำน้ำตบเดิมที่เพิ่มสารไปแล้ว มาเพิ่ม

Snail Secretion 5%
Fruit Peel 3%

เพื่อทำเป็นครีมบำรุงผิวให้จบครบในตัวเดียว โดยแก้ไขปัญหาเรื่องความเหนอะหนะและซึมผิวได้ดีขึ้น ตามที่ได้ขอคำปรึกษาไปค่ะ
benjapa

โพสต์โดย benjapa » ศุกร์ ก.ย. 06, 2019 10:35 pm

ขอถามเพิ่มอีกคำถามนะคะ ถ้ากลัวว่าครีมจะทิ้งความเหนอะหนะที่ผิว เราสามารถใช้ Olive Oil Water หรือ LipidSoft CC แทนส่วนของ Rose Hip Oil ทั้งหมดเลยได้ไหมคะ ที่ใส่ Rose Hip Oil เพราะคิดว่าจะได้ความชุ่มชื่นในครีมค่ะ แต่กลัวความเหนอะหนะและกลิ่นหืนค่ะ หรือตัว Cyclopentasiloxane ก็ช่วยให้ไม่เหนอะแล้วค่ะ อ่านเจอกระทู้เก่าๆ มีคนบ่นว่า Snail Secretion เหนอะมาก เลยกังวลว่าถ้าใส่น้ำมันธรรมชาติมันจะไม่แก้ปัญหา​หลัก คือ ความเหนอะหนะของครีมที่อยากแก้ค่ะ ขอบคุณ​มากค่ะ
benjapa

โพสต์โดย staff » อาทิตย์ ก.ย. 08, 2019 10:01 pm

สวัสดีคะ

Acetyl Hexapeptide-8 10%
Safe-B3 5%
Pal-GHK 5%
Alpha Arbutin 2%
Hada labo 78%

หลังใช้มาสักพัก ผิวหน้าดีขึ้น เลยอยากจะนำน้ำตบเดิมที่เพิ่มสารไปแล้ว มาเพิ่ม

Snail Secretion 5%
Fruit Peel 3%

สามารถทำได้คะ

ถ้ากลัวว่าครีมจะทิ้งความเหนอะหนะที่ผิว เราสามารถใช้ Olive Oil Water หรือ LipidSoft CC แทนส่วนของ Rose Hip Oil ทั้งหมดเลยได้ไหมคะ

Rose Hip Oil หากใช้ในระดับไม่เกิน 5% มีผลต่อความเหนอะหนะน้อย เพราะเนื้อน้ำมันเป็นน้ำมันเบา คะ หากกังวลว่าจะเหนอะหนะ ให้ลดอัตราการใช้ลงมาคะ

Olive Water และ LipidSoft CC หากใช้ในอัตราสูง ก็มีโอกาสทำให้เหนอะหนะได้เช่นกันคะ

ที่ใส่ Rose Hip Oil เพราะคิดว่าจะได้ความชุ่มชื่นในครีมค่ะ แต่กลัวความเหนอะหนะและกลิ่นหืนค่ะ หรือตัว Cyclopentasiloxane ก็ช่วยให้ไม่เหนอะแล้วค่ะ

Cyclopentasiloxane สามารถช่วยปรับผิวสัมผัสของเนื้อสูตรให้บางเบาขึ้นได้ และเนื่องจากมีความลื่นสูง ทำให้ลดความเหนอะหนะของสูตรได้ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย yingmai_07 » อาทิตย์ พ.ค. 17, 2020 1:58 pm

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ จากสูตร ไม่ควรใส่อะไรบ้างมั้ยคะ และ
ต้องการเพิ่ม Reservoir-Tech ได้หรือไม่คะ

เลือดมังกร 2%
เมือกหอยทาก 1.5%
มะเขือเทศ 1.5%
กวาวเครือ 1.5%
มะขามป้อม 1.5%
สาหร่ายทะเล 2%
B3 2%
Glyserin 10%
Betaine 4%
PEG-40 4%
Sodiumhidrox 0.01%
Carbopol 1.25%
yingmai_07

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง