ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

ตรวจสอบสูตร

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

ตรวจสอบสูตร

โพสต์โดย skeggiold.film » เสาร์ ส.ค. 17, 2019 1:33 am

ต้องการตรวจสอบสูตรก่อนค่ะ เพื่อจะได้มีการปรับก่อนสั่งทำจริง

1.Calcium Gluconate 1%
2.Manganese Gluconate 0.5%
3.Magnesium Gluconate 0.5% หรือควรใช้ Magnesium Aspartate 0.5% ดีคะ
4.Copper Gluconate 0.05% หรือควรใช้ Copper PCA 1% ดีคะ
5.Zinc Gluconate 0.5% หรือ Zinc PCA 1% ดีคะ
6.Sodium PCA 4%
7.Niacinamide 10%
8.NAT-RIBOSE 3%
9.Creatine 0.5%
10.Pure-Adenosine™ 1%
11.L-Carnitine 5%
12.Mild Preserved Eco™ 1%
13.Xanthan Gum 1%
14.WaterSoft™ 5%
15.Water %ในส่วนที่เหลือ

ในรายการที่ 3,4,5 ต้องทราบถึงประสิทธิภาพของทั้งสองตัวในด้านการเพิ่มขึ้นของ Oxygenation ในผิวรวมถึงการดูดซึมในผิวเมื่อเทียบกับ Mineral Ready™ ขอความคิดเห็นและข้อมูลจากทางทีม Staff ค่ะ
และจากสูตรคาดว่า pH น่าจะค่อนข้างสูง หากเติม glycolic acid หรือ Lactic Acid ลงไป 1-2% จะมีผลอะไรต่อกลุ่ม Minerals หรือไม่คะ เพราะเห็นว่าเป็น Chelating Agents
และตัว L-Carnitine เองเป็นที่กรดอะมิโน จะเป็น Chelating Agent ด้วยหรือไม่คะ

รบกวนด้วยค่ะ
skeggiold.film

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 4 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ตรวจสอบสูตร

โพสต์โดย skeggiold.film » อาทิตย์ ส.ค. 18, 2019 11:36 pm

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ
Starch Care™ มีสารกันเสียอยู่ด้วยมั้ยคะ ในกรณีต้องการจะเคลมว่าผลิตภัณฑ์ที่ใช้ไม่มีสารกันเสีย

โพสต์โดย skeggiold.film » จันทร์ ส.ค. 19, 2019 12:10 am

ในสูตรที่ใช้ Retinyl Acetate ยังต้องจำเป็นต้องใช้ Flora Solve Clear™ ทำละลายช่วยอยู่มั้ยคะ
เพราะในส่วนของหน้าเพจตัว Retinal ไม่มีระบุแล้วค่ะ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 22, 2019 8:02 am

สวัสดีคะ

ในรายการที่ 3,4,5 ต้องทราบถึงประสิทธิภาพของทั้งสองตัวในด้านการเพิ่มขึ้นของ Oxygenation ในผิวรวมถึงการดูดซึมในผิวเมื่อเทียบกับ Mineral Ready™ ขอความคิดเห็นและข้อมูลจากทางทีม Staff ค่ะ

คล้ายๆกัน เลือกแบบใดก็ได้คะ

และจากสูตรคาดว่า pH น่าจะค่อนข้างสูง หากเติม glycolic acid หรือ Lactic Acid ลงไป 1-2% จะมีผลอะไรต่อกลุ่ม Minerals หรือไม่คะ เพราะเห็นว่าเป็น Chelating Agents
และตัว L-Carnitine เองเป็นที่กรดอะมิโน จะเป็น Chelating Agent ด้วยหรือไม่คะ

มีโอกาสจะเกิดปัญหา แต่การที่สูตรเป็นเนื้อเจล ช่วยลดการเกิดปัญหาได้ (ถ้าเป็นสูตรน้ำเหลวๆ โอกาสจะตกตะกอนสูงมากคะ) แนะนำว่าท่านสมาชิกต้องทำทดสอบดูคะ

L-Carnitine ไม่ได้เป็น Chelating Agent แต่เนื่องจากมีค่า pH ค่อนข้างสูง ทำให้เกิดปัญหาการละลายของ แร่ธาตุ บางชนิด คะ (จึงส่งผลการตกตะกอน คะ)

Starch Care™ มีสารกันเสียอยู่ด้วยมั้ยคะ ในกรณีต้องการจะเคลมว่าผลิตภัณฑ์ที่ใช้ไม่มีสารกันเสีย

ไม่มีคะ

ในสูตรที่ใช้ Retinyl Acetate ยังต้องจำเป็นต้องใช้ Flora Solve Clear™ ทำละลายช่วยอยู่มั้ยคะ
เพราะในส่วนของหน้าเพจตัว Retinal ไม่มีระบุแล้วค่ะ

ละลายในน้ำมันคะ สูตรนี้ไม่สามารถใช้ได้ เพราะไม่มีส่วนของน้ำมันอยู่คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย skeggiold.film » พฤหัสฯ. ส.ค. 22, 2019 6:00 pm

ไม่ได้ต้องการใช้ Retinyl Acetate ในสูตรนี้ค่ะ เพียงแค่ต้องทราบว่า ในสูตรที่มี Retinyl Acetate จำเป็นต้องใช้กลุ่ม Flora Solve™ อยู่หรือไม่ เพราะตอนที่ Retinal กับ Retinyl Acetate ได้เข้ามาจำหน่าย ได้.ีการกล่าวถึงการใช้ Flora Solve™ ช่วยทำละลายเพิ่มเติมค่ะ

โพสต์โดย skeggiold.film » เสาร์ ส.ค. 24, 2019 10:30 am

ขอสอบถามเกี่ยวกับส่วนผสมเพิ่มเติมค่ะ

ทางบริษัทจะมีการนำ Vitamin D เข้ามาจำหน่ายหรือไม่คะ

โพสต์โดย modtanoy21 » อาทิตย์ ส.ค. 25, 2019 9:49 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- เคยทราบมาว่า Vitamin D3 (Cholecalciferol) ผิดกฎหมาย อ.ย. ประเทศไทย ไม่สามารถใช้ในเครื่องสำอางใดๆ ที่จำหน่ายในไทย และยุโรปได้ แต่ไม่แน่ใจว่าคลอบคลุมถึง Vitamin D ทุกตัวหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย skeggiold.film » อาทิตย์ ส.ค. 25, 2019 10:45 am

อ่อ ขอบคุณมากค่ะ น่าเสียดายจัง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง