ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สอบถามสูตรครับ ใช้ตัวพิเทร่า 100 แล้วค่อนข้างเหนอะ ปรับสูตร

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

สอบถามสูตรครับ ใช้ตัวพิเทร่า 100 แล้วค่อนข้างเหนอะ ปรับสูตร

โพสต์โดย chakapoo » พฤหัสฯ. ส.ค. 15, 2019 11:26 pm

ผมใช้ตัวพิเทร่า 100 แล้วค่อนข้างเหนอะ

ผิวมัน เป็นสิวง่าย แต่สิวก็ไม่ได้ขึ้นนะครับ

เลยอยากลองปรับสูตรดู

Galactomyces 65 % Bifida 5 % สารกันเสีย 1%
Laurocapram 2%

สามารถเข้ากันได้ดี และยังเห็นผลอยู่ไหมครับ

ส่วนตัวนำพาสาร laurocpram กับ Dimethyl Isosorbide ผลลัพท์ต่างกันมากไหมครับ
chakapoo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สอบถามสูตรครับ ใช้ตัวพิเทร่า 100 แล้วค่อนข้างเหนอะ ปรับส

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 16, 2019 6:32 pm

สวัสดีคะ

รบกวนท่านสมาชิกแจ้งสูตรให้ครบ 100% ด้วยคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: สอบถามสูตรครับ ใช้ตัวพิเทร่า 100 แล้วค่อนข้างเหนอะ ปรับส

โพสต์โดย chakapoo » อาทิตย์ ส.ค. 18, 2019 11:56 pm

นอกนั้นน้ำครับ
chakapoo

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 22, 2019 7:43 am

สวัสดีคะ

สูตรสามารถผสมได้นะคะ

ในเรื่องความเหนอะหนะ หากสูตรเดิมที่ใช้ Pitera 100% คงเหลืออยู่ที่ 65% ความเหนอะหนะคงน้อยลง แต่ทีมงานเองตอบไม่ได้ว่า จะบางเบา เพียงพอกับที่ท่านสมาชิกต้องการ หรือไม่

แนะนำว่า อาจจะพิจารณา ลดการใช้ Pitera ลงอีก เหลือ ระดับ 20-30% ร่วมกับ ส่วนผสมบำรุงผิวอื่นๆ เพื่อให้สูตรครอบคลุมประสิทธิภาพด้านต่างๆได้มากยิ่งขึ้น

ส่วนตัวนำพาสาร laurocpram กับ Dimethyl Isosorbide ผลลัพท์ต่างกันมากไหมครับ

Dimethyl Isosorbide (DMI) จะบางเบา และยังช่วยให้เนื้อสูตรมีสัมผัสบางเบาขึ้นได้ แต่ Laurocapram จะช่วยให้สูตรเหนอะหนะขึ้น (แต่การใช้เพียง 1-3% อาจจะแทบไม่รู้สึกคะ)

DMI มีข้อเสียเรื่องมีกลิ่น และราคาสูงกว่า Laurocapram แต่มีผลการวิจัยและใช้แพร่หลายในแบรนด์ราคาสูง มากกว่า Laurocapram มาก
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง