ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

อยากสอบถามสูตรครีมทาผิวค่ะ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

อยากสอบถามสูตรครีมทาผิวค่ะ

โพสต์โดย tomatoes.one » พุธ ส.ค. 14, 2019 6:09 pm

สวัสดีค่ะ
อยากสอบถามว่าสูตรครีมทาผิวนี้ ตัว Satin Cream Maker ใส่จำนวนเท่านี้ จะได้ครีมที่ข้นปานกลาง สำหรับคนผิวแห้ง แพ้ง่ายหรือเปล่าค่ะ

1. น้ำมันมะพร้าว 10%
2. น้ำมันรำข้าว 10%
3. Double Hyaluron Liquid 5%
4. Satin Cream Maker 2%
5. Mild Preserved Eco 1%
6. DIwater 72%

ขอบคุณมากค่ะ
tomatoes.one

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: อยากสอบถามสูตรครีมทาผิวค่ะ

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ส.ค. 16, 2019 9:53 am

สวัสดีคะ

แนะนำลองใช้ Satin Cream Maker เริ่มต้นที่ 1.2-1.3% ก่อนคะ หากพบว่ายังเหลวเกินไป ก็สามารถค่อยเพิ่มเติมได้ทีหลัง ปรับจนได้ความข้นหนืดที่ต้องการ แต่หากใช้ตั้งแต่แรกที่ 2% จะถอยหลังไม่ได้แล้วในกรณีที่ได้เนื้อข้นเกินไป

น้ำมันมะพร้าวในสูตรนี้ ให้ระวังในกรณีที่เลือกใช้ชนิดธรรมดา จะมีปัญหาเรื่องเกิดไขและแยกชั้นออกจากสูตรได้ แนะนำให้ใช้ Fractionated Coconut Oil คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: อยากสอบถามสูตรครีมทาผิวค่ะ

โพสต์โดย tomatoes.one » ศุกร์ ส.ค. 30, 2019 10:36 am

อยากขอสอบถามเพิ่มเติมค่ะ เวลาทำเราสามารถนำส่วนผสมทั้งหมดมารวมกันได้เลยมั้ยคะ แล้วค่อยใส่ Satin Cream Maker ลงไปอันหลังสุด เพื่อดูความข้นหนืดค่ะ และสูตรนี้ทาหน้าได้ด้วยมั๊ยคะ
เราต้องเรียงลำดับก่อนหลังมั๊ยคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

โพสต์โดย staff » จันทร์ ก.ย. 02, 2019 9:44 am

สวัสดีคะ

กรุณาตรวจสอบวิธีการใช้ Satin Cream Maker ในหน้ารายละเอียดผลิตภัณฑ์ โดย รายการที่ 1,2 คือส่วนของน้ำมัน และ 3,4,5,6 คือส่วนของน้ำ คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย tomatoes.one » จันทร์ ก.ย. 02, 2019 3:55 pm

โพสต์โดย tomatoes.one » พุธ ก.ย. 04, 2019 9:25 pm

สวัสดีค่ะ
อยากสอบถามเพิ่มเติมว่าเมื่อลองทำตามสูตรแล้ว รู้สึกว่าผิวหนัก ซึมช้า และรู้สึกถึงน้ำมันมากค่ะ มีสารตัวไหนที่สามารถใส่เพิ่มเพื่อให้ซึมไวขึ้นมั๊ยคะ

โพสต์โดย modtanoy21 » พฤหัสฯ. ก.ย. 05, 2019 9:49 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

1. เติมสารกลุ่ม emollient ในสูตร ได้แก่ สารกลุ่ม Silicone เช่น Dimethicone 1Secs หรือ สารกลุ่ม LipidSoft เช่น LipidSoft™ Dry II หรือ Isododecane ค่ะ

2. หากไม่แพ้ alcohol ใช้ alcohol ในสูตรจะช่วยให้สูตรเบาขึ้นค่ะ

3. หากสูตรมีน้ำมันมาก ให้ใช้สารดูดซับน้ำมัน เช่น SelectSorb™ (PMMA ดูดซับน้ำมัน) ค่ะ

4. การใช้สารนำพา เช่น Dimethyl Isosorbide (DMI) หรือ Phospholipid ซึ่งนำพาส่วนผสมที่ละลายน้ำ และน้ำมันค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: tomatoes.onestaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง