ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

์Niacinamide กับ วิตามินซี

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

์Niacinamide กับ วิตามินซี

โพสต์โดย arm.mantra » พุธ ส.ค. 14, 2019 8:16 am

เนื่องจากมีหลายหลากหลายข้อมูลระบุว่า ห้ามใช้ Niacinamide ร่วมกับ วิตามินซี ในสูตรหรือในผลิตภัณฑ์ตัวเดียวกัน
แต่ถ้าขึ้นสูตรแยกเป็น 2 ผลิตภัณฑ์ แต่ทาลงผิวทับกัน แบบนี้ทั้ง Niacinamide และ วิตามินซี จะหักล้างกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
arm.mantra

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: ์Niacinamide กับ วิตามินซี

โพสต์โดย modtanoy21 » พุธ ส.ค. 14, 2019 10:19 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นจากที่เคยได้สอบถามทางทีมงานเกี่ยวกับเรื่องนี้มาค่ะ

- ที่ห้ามใช้ Niacinamide ร่วมกับ วิตามินซี ในสูตรหรือในผลิตภัณฑ์ตัวเดียวกัน เนื่องจากกลุ่ม Vitamin C ไม่ว่าตัวไหน มันจะสามารถจับตัวกับ Vitamin B3 แล้วเกิดเป็นสารใหม่ ซึ่งทำให้สารเดิมเสื่อมสภาพไปค่ะ และจะทำให้ผลิตภัณฑ์เกิดสีเหลืองส้มเหมือนสีสนิม ทำให้ไม่กล้านำมาทาหน้าได้ค่ะ และอาจทำให้เกิดการระคายเคืองผิวได้ในคนที่ผิวบอบบางค่ะ

- แต่ถ้าขึ้นสูตรแยกเป็น 2 ผลิตภัณฑ์ แต่ทาลงผิวช่วงเวลาเดียวกัน ก็สามารถทำได้ค่ะ แต่ต้องเว้นช่วงการทาทั้ง 2 ตัวให้ห่างกันอย่างน้อย 30 นาทีค่ะ เพื่อให้สารตัวนึงซึมเข้าผิวให้หมดก่อนค่ะ เพื่อไม่ให้ส่วนผสมเสื่อมสภาพค่ะ หรืออันนึงทาเช้า อันนึงทาก่อนนอน ก็จะดีกว่ามากเลยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sangchai1tlekjkstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

Re: ์Niacinamide กับ วิตามินซี

โพสต์โดย arm.mantra » พุธ ส.ค. 14, 2019 2:54 pm

modtanoy21 เขียน:ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นจากที่เคยได้สอบถามทางทีมงานเกี่ยวกับเรื่องนี้มาค่ะ

- ที่ห้ามใช้ Niacinamide ร่วมกับ วิตามินซี ในสูตรหรือในผลิตภัณฑ์ตัวเดียวกัน เนื่องจากกลุ่ม Vitamin C ไม่ว่าตัวไหน มันจะสามารถจับตัวกับ Vitamin B3 แล้วเกิดเป็นสารใหม่ ซึ่งทำให้สารเดิมเสื่อมสภาพไปค่ะ และจะทำให้ผลิตภัณฑ์เกิดสีเหลืองส้มเหมือนสีสนิม ทำให้ไม่กล้านำมาทาหน้าได้ค่ะ และอาจทำให้เกิดการระคายเคืองผิวได้ในคนที่ผิวบอบบางค่ะ

- แต่ถ้าขึ้นสูตรแยกเป็น 2 ผลิตภัณฑ์ แต่ทาลงผิวช่วงเวลาเดียวกัน ก็สามารถทำได้ค่ะ แต่ต้องเว้นช่วงการทาทั้ง 2 ตัวให้ห่างกันอย่างน้อย 30 นาทีค่ะ เพื่อให้สารตัวนึงซึมเข้าผิวให้หมดก่อนค่ะ เพื่อไม่ให้ส่วนผสมเสื่อมสภาพค่ะ หรืออันนึงทาเช้า อันนึงทาก่อนนอน ก็จะดีกว่ามากเลยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ขอบคุณมากๆครับผม ชัดเจนที่สุด
arm.mantra

โพสต์โดย austiname789 » อาทิตย์ ส.ค. 18, 2019 2:25 pm

จากที่ทราบมา เกิดจากการที่วิตามินซีมีพีเอชที่ค่อนข้างเป็นกรดอ่อนๆ เมื่อวิตามินบีสามอยู่ในสภาวะเป็นกรด รวมตัวกับวิตามินซีแล้ว อาจจะทำให้เกิดเป็นสารใหม่ ที่มีชื่อว่า ไนอะซิน ซึ่งไม่เหมาะกับการนำมาใช้ อาจจะให้เกิดอาการแพ้ หรืออื่นๆอันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ว่าหากใช้วิตามินซีที่มีค่าพีเอชเป็นกลางโดยยังออกฤทธิ์ได้ ไม่แน่ใจว่าผสมรวมกันได้หรือไม่

สำหรับการเปลี่ยนสีเป็นสีส้มนั้น เป้นการเปลี่ยนสีจากการเกิดออกซิเดชั่นของวิตามินซีอยุ่แล้วครับ เพราะมีความเสถียรต่ำ มื่อผสมในน้ำ หากพบว่ามีสีส้มนิดหน่อย ก็ยังพอใช้ได้ แต่หากมีสีเข้มเป็นสีน้ำตาล ไม่ควรใช้ครับ

ทั้งนี้รอจนท.มาตอบคำถามอีกครั้งเพื่อความแน่นอนนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: sangchai1tlekjkstaff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
austiname789

Has thanked: 3 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 11 ครั้ง

โพสต์โดย llerickll » จันทร์ ส.ค. 19, 2019 2:50 pm

เรื่องของ Niacinamide เกิดปฏิกิริยา Hydrolysis กลายเป็น Niacin ภายใต้ภาวะ pH เป็นกรด

อ้างอิงจาก Study นี้นะครับ
https://jpharmsci.org/article/S0022-3549(15)33604-2/pdf
เค้าบอกว่าสารละลาย 10% Niacinamide เมื่อให้ความร้อน 120c x 20 นาที ไม่พบ Niacin เกิดขึ้น
อีก setting นึงที่ pH 2 + 90c ใช้เวลา 75 ชั่วโมง จะพบ Niacinamide เปลี่ยนเป็น Niacin ที่ 50%
เมื่อเพิ่มอุณหภูมิทุกๆ 10c จะเพิ่ม reaction rate เป็น 2 เท่า
หากคำนวณย้อนกลับ ที่ pH 2 + อุณหภูมิบ้านเราที่ 30c คาดว่าจะใช้เวลา 4800 ชั่วโมงหรือราวๆ 6 เดือนครึ่งได้ ซึ่งเราน่าจะถูกกรด pH 2 กัดหน้าพังไปเสียก่อน

อีก Study นึง https://pubs.acs.org/doi/abs/10.1021/ac60053a025
เก็บสารละลายไว้ที่ 45c x 6 สัปดาห์ในภาวะกรด (ไม่ระบุ pH) พบ Niacin ไม่เกิน 2%
หากเป็นอุณหภูมิห้องที่ 25c x 6 สัปดาห์ พบ Niacin น้อยกว่า 1%

นอกจากเรื่อง pH แล้ว เรื่องความหนืด (viscosity) ก็มีผลต่อ reaction rate เช่นกัน
ยิ่ง serum หนืดๆ การเปลี่ยนจาก Niacinamide เป็น Niacin ก็ยิ่งช้าลง

ดังนั้นเรื่องสกินแคร์ที่ Niacinamide เปลี่ยนเป็น Niacin แล้วทำให้ flushing หน้าแดง น่าจะพบได้ค่อนข้างน้อยนะครับ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: icejaraasangchai1tlekjkstaff
llerickll

Has thanked: 2 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 160 ครั้ง

โพสต์โดย arm.mantra » พุธ ส.ค. 21, 2019 4:30 pm

llerickll เขียน:เรื่องของ Niacinamide เกิดปฏิกิริยา Hydrolysis กลายเป็น Niacin ภายใต้ภาวะ pH เป็นกรด

อ้างอิงจาก Study นี้นะครับ
https://jpharmsci.org/article/S0022-3549(15)33604-2/pdf
เค้าบอกว่าสารละลาย 10% Niacinamide เมื่อให้ความร้อน 120c x 20 นาที ไม่พบ Niacin เกิดขึ้น
อีก setting นึงที่ pH 2 + 90c ใช้เวลา 75 ชั่วโมง จะพบ Niacinamide เปลี่ยนเป็น Niacin ที่ 50%
เมื่อเพิ่มอุณหภูมิทุกๆ 10c จะเพิ่ม reaction rate เป็น 2 เท่า
หากคำนวณย้อนกลับ ที่ pH 2 + อุณหภูมิบ้านเราที่ 30c คาดว่าจะใช้เวลา 4800 ชั่วโมงหรือราวๆ 6 เดือนครึ่งได้ ซึ่งเราน่าจะถูกกรด pH 2 กัดหน้าพังไปเสียก่อน

อีก Study นึง https://pubs.acs.org/doi/abs/10.1021/ac60053a025
เก็บสารละลายไว้ที่ 45c x 6 สัปดาห์ในภาวะกรด (ไม่ระบุ pH) พบ Niacin ไม่เกิน 2%
หากเป็นอุณหภูมิห้องที่ 25c x 6 สัปดาห์ พบ Niacin น้อยกว่า 1%

นอกจากเรื่อง pH แล้ว เรื่องความหนืด (viscosity) ก็มีผลต่อ reaction rate เช่นกัน
ยิ่ง serum หนืดๆ การเปลี่ยนจาก Niacinamide เป็น Niacin ก็ยิ่งช้าลง

ดังนั้นเรื่องสกินแคร์ที่ Niacinamide เปลี่ยนเป็น Niacin แล้วทำให้ flushing หน้าแดง น่าจะพบได้ค่อนข้างน้อยนะครับ

หูยยย ข้อมูลนี้ ชัดเจนมากครับ คล้ายๆกับคำอธิบาย ของป้าพอลล่า ในเวปไซต์ของแบรนด์นางเลย นางบอกว่า ใช้ไปเหอะ ทาทับไปเหอะ ได้ผลดีมากกว่าผลเสียซะอีกมันออกฤทธิ์เสริมกันด้วยซ้ำ และความเชื่อเรื่องห้ามใช้ B3 ร่วม กะวิตซี มันโบราณมากแล้ว อะไรประมาณนี้

ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เลยครับโผมม
arm.mantra

โพสต์โดย arm.mantra » พุธ ส.ค. 21, 2019 4:30 pm

austiname789 เขียน:จากที่ทราบมา เกิดจากการที่วิตามินซีมีพีเอชที่ค่อนข้างเป็นกรดอ่อนๆ เมื่อวิตามินบีสามอยู่ในสภาวะเป็นกรด รวมตัวกับวิตามินซีแล้ว อาจจะทำให้เกิดเป็นสารใหม่ ที่มีชื่อว่า ไนอะซิน ซึ่งไม่เหมาะกับการนำมาใช้ อาจจะให้เกิดอาการแพ้ หรืออื่นๆอันนี้ไม่แน่ใจครับ แต่ว่าหากใช้วิตามินซีที่มีค่าพีเอชเป็นกลางโดยยังออกฤทธิ์ได้ ไม่แน่ใจว่าผสมรวมกันได้หรือไม่

สำหรับการเปลี่ยนสีเป็นสีส้มนั้น เป้นการเปลี่ยนสีจากการเกิดออกซิเดชั่นของวิตามินซีอยุ่แล้วครับ เพราะมีความเสถียรต่ำ มื่อผสมในน้ำ หากพบว่ามีสีส้มนิดหน่อย ก็ยังพอใช้ได้ แต่หากมีสีเข้มเป็นสีน้ำตาล ไม่ควรใช้ครับ

ทั้งนี้รอจนท.มาตอบคำถามอีกครั้งเพื่อความแน่นอนนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆคร้าบบบ
arm.mantra

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง