ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

รบกวนสอบถามสูตรครีมอีกครั้งครับครับ

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

รบกวนสอบถามสูตรครีมอีกครั้งครับครับ

โพสต์โดย kissmeagainn1 » จันทร์ ส.ค. 12, 2019 11:16 am

ขอรบกวนทีมงานตรวจสอบอีกครั้งครับ
ถ้ามีข้อแนะนำเพิ่มเติมรบกวนด้วยครับและขอขั้นตอนการผสมด้วยครับ
1.Ethyl Ascorbic acid (Vitamin C Ethyl Ether) 3%
2.Tranexamic Acid 3%
3Activated Resorcinol™ 1%
4.Lemon Peel Bioferment (Lemon Skin™)2%
5.Avocado Oil (Refined) 5%
6.Shea Nut Oil 10%
7.MOIST24 (Glycereth-26) 5%
8.German Chamomile Extract (Natural Bisabolol) 1%
9.Rose (Rosa Damascena) Extract สารสกัดกุหลาบมอญ3%
10.Mild Preserved Eco™ (Preservative-Free) 0.5%
11.Dimethyl Isosorbide (DMI) 3%
12.Xanthan Gum (ชนิดเจลใส, เนื้อเนียนไม่ยืด) 1%
13.Wax Cream Maker™ 3%
14.Disodium EDTA 0.2%
15.น้ำกลั่น 59.3%
kissmeagainn1

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: รบกวนสอบถามสูตรครีมอีกครั้งครับครับ

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 15, 2019 10:09 pm

สวัสดีคะ

สูตรนี้ ท่านสมาชิกมีความจำเป็น ที่จะต้องเลือกใช้ cream maker ชนิดที่ใช้ความร้อนในการผสมหรือไม่คะ

เพราะหากไม่ได้จำเป็นต้องใช้ ทีมงานจะแนะนำให้เลือกใช้ cream maker ที่เป็นระบบ cold process จะดีกว่า สาเหตุเนื่องจาก ส่วนผสมในสูตร หลายรายการ ไม่สามารถทนความร้อนได้ การใช้ hot process ในกระบวนการผสมสูตรนี้ จึงไม่เหมาะสมนัก และจะส่งผลกระทบต่อคุณภาพของส่วนผสมรายการที่ไม่สามารถทนความร้อนได้
Staff - MySkinRecipes
staff

Re: รบกวนสอบถามสูตรครีมอีกครั้งครับครับ

โพสต์โดย kissmeagainn1 » อังคาร ส.ค. 20, 2019 12:33 pm

ขอบคุณครับ
ถ้าใช้เป็น Satin Cream Maker™ 1.5% เหมาะสมหรือไม่ครับ ถ้าไม่เหมาะสมทางทีมงานแนะนำเป็นตัวใดดีครับ และรบกวนทางทีมงานบอกขั้นตอนการผสมด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ
kissmeagainn1

โพสต์โดย staff » พฤหัสฯ. ส.ค. 22, 2019 2:16 pm

สวัสดีคะ

ให้ลดอัตราการใช้ Xanthan Gum เหลือ 0.5% และ ตัด Wax Cream Maker ออก และใช้ Satin Cream Maker 1.5% ทำหน้าที่ประสาน ได้คะ

ขั้นตอน :

ผสมส่วนของน้ำทั้งหมดเข้าด้วยกัน จากนั้นเติม Satin Cream Maker ปั่นจนได้เนื้อเจล แล้วเติมส่วนของน้ำมันลงในเนื้อเจล ปั่นให้เข้ากัน จะได้เนื้อครีมคะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย deewalook » พฤหัสฯ. ส.ค. 22, 2019 3:43 pm

เราจะซื้อซิ้งออกไซด์ ไทเทเนียมไดออกไซด์ อัลฟ่าอบูติน มาผสมกับโลชั่นบำรุงผิวที่ชอบใช้ เพื่อให้มีคุณสมบัติกันแดด และช่วยให้ขาว อยากทราบว่า

เราสามารถนำสาร ซิ้งออกไซด์นาโนลิควิด ไทเทเนียมไดออกไซนาโนลิควิด อัลฟ่าอบูติน ไปผสมในเนื้อโลชั่นโดยไม่ต้องใช้ความร้อนได้มั้ยคะ

ควรผสมอัตราเท่าไร ถ้าโลชั่นมีปริมาณ 500มล.

มีสารกันแดดได้ดีและไม่เหนียวมั้ยคะ
deewalook

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง