ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง

สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่คะ ไวเทนิ่ง หน้า ขาว ใสลดริ้วรอย

ช่วยตอบทุกปัญหาเกี่ยวกับการปรุงเครื่องสำอางค์ โดยทีมงานผู้เชี่ยวชาญ วิธีการใช้สารต่างๆ สารไหนอาจก่อให้เกิดการแพ้ สารไหนอาจอุดตันรูขุมขนทำให้เกิดสิว สารนี้จะผสมเข้ากับเครื่องสำอางค์อย่างไร ปริมาณแค่ไหน

Re: สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่คะ ไวเทนิ่ง หน้า ขาว ใสลดริ้วร

โพสต์โดย na_jang » ศุกร์ ส.ค. 30, 2019 3:44 am

ขอคำแนะนำวิธีการผสมคะ
ต้องการผสมใช้เองก่อนเพื่อทดสอบประสิทธิภาพ

Repair Activator™ 20%
Hyaluronic Acid Elastomer 5%
Lift-Now™ 5%
Pal-GHK, Pal-GQPR (eq. Matrixyl 3000) 8%
Vitamin C (L-ascorbic acid) (Fine) 15%
Odor-Kill 1%
Safe-B3™ (5%
Acetyl Hexapeptide-8 (eq. Argireline)10%
Mild Preserved Eco 1%
Silicone Gel (Ultra Clear) 5 %
Light Lotion Maker 2%
Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 16%
Wrinkle-Fill™ (AcetyL-Tyrosine) 2 %
DMAE (SkinTight MD™) Liquid 5%
na_jang

Has thanked: 0 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 0 ครั้ง
จำนวนสูตร: 0

Re: สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่คะ ไวเทนิ่ง หน้า ขาว ใสลดริ้วร

โพสต์โดย na_jang » ศุกร์ ส.ค. 30, 2019 3:47 am

ขอคำแนะนำวิธีการผสมคะ
ต้องการผสมใช้เองก่อนเพื่อทดสอบประสิทธิภาพ

Hyaluronic Acid Elastomer 5%
Pal-GHK, Pal-GQPR (eq. Matrixyl 3000) 8%
Vitamin C (L-ascorbic acid) (Fine) 15%
Safe-B3™ (5%
Acetyl Hexapeptide-8 (eq. Argireline)10%
Silicone Gel (Ultra Clear) 5 %
Light Lotion Maker 2%
Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 16%
Wrinkle-Fill™ (AcetyL-Tyrosine) 2 %
DMAE (SkinTight MD™) Liquid 5%
na_jang

โพสต์โดย modtanoy21 » ศุกร์ ส.ค. 30, 2019 9:30 am

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะคะ

- Vitamin C (L-ascorbic acid) (Fine) กับ Safe-B3™ (Niacinamide) ไม่ควรอยู่ในสูตรเดียวกันค่ะ เนื่องจากกลุ่ม Vitamin C ไม่ว่าตัวไหน มันจะสามารถจับตัวกับ Vitamin B3 แล้วเกิดเป็นสารใหม่ ซึ่งทำให้สารเดิมเสื่อมสภาพไปค่ะ และจะทำให้ผลิตภัณฑ์เกิดสีเหลืองส้มเหมือนสีสนิมได้เร็วมากขึ้นค่ะ จะทำให้ไม่กล้านำมาทาหน้าได้ค่ะ และอาจทำให้เกิดการระคายเคืองผิวได้ในคนที่ผิวบอบบางค่ะ

- การใช้ Vitamin C (L-ascorbic acid) (Fine) ในสูตร ต้องมี Disodium EDTA เพื่อจับประจุเสมอ เพื่อป้องกันการเสื่อมสภาพของ L-ascorbic acid ค่ะ

- การใช้ Vitamin C (L-ascorbic acid) (Fine) ในสูตร แนะนำใช้ Protec™ OX และ Protec™ UV ในสูตร เพื่อช่วยปกป้อง Vitamin C จากการเสื่อมคุณภาพค่ะ

- การใช้ Vitamin C (L-ascorbic acid) (Fine) ในสูตร ควรมีการปรับค่า PH ในสูตรค่ะ โดยสูตรต้องมีค่า pH อยู่ระหว่าง 2.0-4.0 ค่ะ (อ.ย. กำหนดให้เครื่องสำอางทาผิวต้องมี pH อย่างต่ำ 3.5)

- การใช้ Vitamin C (L-ascorbic acid) (Fine) ผสมในเครื่องสำอางค์ ควรเติม Ferulic Acid และ Vitamin E เพื่อลดการ oxidation หรือเติม Glutathione (ชนิด L-Reduced) เพื่อลดการเกิด oxidation ทำให้ L-ascorbic acid ไม่เสียคุณภาพค่ะ

ขอบคุณค่ะ
ข้อความหรือคำตอบนี้ได้รับคำขอบคุณจาก: staff
จากคำขอบคุณที่ได้รับจากสมาชิกท่านอื่นๆ
modtanoy21

Has thanked: 1 ครั้ง
ได้รับคำขอบคุณ: 169 ครั้ง

โพสต์โดย na_jang » พุธ ก.ย. 04, 2019 5:22 am

ต้องการผสมใช้เองก่อนเพื่อทดสอบประสิทธิภาพสูตร รบกวนตรวจสอบ และ ขอคำแนะนำ วิธีผสมคะ
สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่คะ ไวเทนิ่ง หน้า ขาว ใสลดริ้วรอย, เซรั่มลดริ้วรอย ยกกระชับ
4D Hyaluronic Acid 10%
Safe-B3™ (10%
Light Cream Maker™ 2%
Galactomyces Ferment Filtrate (aka. Pitera) 23 %
na_jang

โพสต์โดย staff » เสาร์ ก.ย. 07, 2019 10:28 pm

สวัสดีค่ะ

สูตรไม่สามารถผสมได้ เนื่องจาก DMAE มีลักษณะเป็นอิเล็กโทรไลต์สูง ซึ่ง Light Cream Maker ไม่สามารถทนได้

สูตรนี้หากตัด DMAE ออกก็จะไม่มีปัญหาค่ะ
Staff - MySkinRecipes
staff

โพสต์โดย na_jang » อาทิตย์ ก.ย. 08, 2019 11:45 pm

ขอบคุณมากคะ
na_jang

Re: สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่คะไวเทนิ่งหน้าขาวใสลดริ้วรอย

โพสต์โดย na_jang » จันทร์ ธ.ค. 16, 2019 5:42 am

ปรับปรุงจากสูตรเดิม
สูตรนี้สามารถผสมได้หรือไม่คะ ไวเทนิ่ง หน้า ขาว ใส

4D Hyaluronic Acid 10%
Vitamin C (L-ascorbic acid) (Ultra-Fine) (15%
N-Acetyl-D-Glucosamine 2%
Silicone Gel (Ultra Clear) 2 %
Wax Cream Maker™ 5%
Kojic Acid Dipalmitate 3%
Salicylic Acid 4%
Saccharomyces Lysate Extract 3%
Snail Secretion Filtrate 3%
Tranexamic Acid  3%

ควรใช้เบสครีมตัวใหนดีคะ Silicone Gel[/url] จำเป็นต้องใส่มั้ยคะ
แนะนำด้วยคะ ขอบคุณคะ
na_jang

โพสต์โดย staff » ศุกร์ ธ.ค. 20, 2019 5:59 am

สวัสดีคะ

Vitamin C (L-ascorbic acid) ไม่สามารถอยู่ในสูตรเบสน้ำ ได้ เนื่องจากมีปัญหาเรื่องความคงตัว กรุณาตรวจสอบข้อจำกัดการใช้ ในหน้ารายละเอียดส่วนผสม

Salicylic Acid ที่ใช้ เป็นชนิดใดคะ

เรียนแนะนำลองดูสูตรตัวอย่าง ในหมวด whitening จากหน้าศูนย์รวมสูตรเครื่องสำอาง เป็นแนวทาง คะ
Staff - MySkinRecipes
staff

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ถามคำถามที่นี่ - เครื่องสำอาง